Announcement

Collapse
No announcement yet.

อย่างนี้เคลมได้รึปล่าวครับ ช่วยดูให้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างนี้เคลมได้รึปล่าวครับ ช่วยดูให้ที

ผมซื้อ HDD มาลูกนึงของ western digital
    WD Caviar® SE WD2500AAJS
    สเปกของมันคือมันวิ่งที่ 7200rmp
    http://www.westerndigital.com/th/pro...04&language=en

แต่เมื่อเอามาทดสอบด้วยโปรแกรม sisoftware sandra
    ได้ผมออกมาว่ามันวิ่งที่ 5400rmp ครับ ดังรูป

เลยอยากถามว่าอย่างนี้มันผิดสเปกรึปล่าวหรือเป็นความผิดปรกติของตัวสินค้า
    หรือต้องไปเปิด-ปิด function อะไรรึปล่าวครับ
    และจะสามารถส่งเคลมหรือเปลี่ยนใหม่ได้รึปล่าว ถ้าเกิดมันมีปัญหาจริงๆ
    แล้วจะต้องบอกคนขายว่าอย่างไรดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับที่ช่วยตอบ
    Attached Files

สเปกบอก sata2 นี้
    ลองใช้โปรแกรมอื่นเทสดูนะ เช่น HD Tune , HD Tach

นี้ Sata I , 5400/รอบ ของโน๊ตบุ๊ต นะ (แรงกว่า IDE 7200 รอบ ของ PC นิดๆ หุหุหุ)

Last edited by TWK.; 2 Apr 2008, 11:52:06.

Comment

แล้วมันผิดปกติรึปล่าวครับ
      ถ้าผิดปกติจะเคลมได้รึปล่าว

Comment

Originally posted by tongtong View Post
        แล้วมันผิดปกติรึปล่าวครับ
        ถ้าผิดปกติจะเคลมได้รึปล่าว
        ดูจากการเทส sisoftware sandra แล้วก็ผิดปกติครับ
        แต่เพือ่ความชัวต้องใช้หลายๆ โปรแกรมเทส ครับ เดี๋ยวไปเสียเที่ยว นะ
        เพราะโปรแกรมมันชอบเพี้ยน ท่านก็ลองหาโปรแกรมเทสความเร็ว HDD ดังที่ผมบอกเทสดูนะ ถ้ายังเป็นอยู่ก็เคลมได้
        ดังรูปของผมอีกละ หุหุหุ (แรงพอๆ Sata2 , 7200 รอบ ซะละมั้ง) เพี้ยนจัด ทำไปได้วิ่ง 61MB/s (จากรูปบนที่วิ่ง 32MB/s)
        *HDD sata 5400 รอบ ของโน๊ตบุ๊ก ตัวด้านบนนั้นละ ^^"

Comment

ลองดูแล้วครับ แต่รู้สึกมันจะวัดรอบไม่ได้
          แต่ดูจาก access time(ประมาณ 14 วิ) น่าจะ 5400 รอบอ่ะครับ
          เพราะอัตราเข้าถึงข้อมูลมันเท่าๆ กับ 5400 รอบเลยครับ

Comment

...

Comment

ดันหน่อย หายไปไหนกันหมด

Comment

ดัน

Comment

อยากรู้ สรุป

Comment

...

Comment

Working...
                    X