Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเป็นไปได้ไหม ถ้าคนไทยผลิต Phase Change ขาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเป็นไปได้ไหม ถ้าคนไทยผลิต Phase Change ขาย

ผมสนใจChange Phase คับเพราะจากที่ดูหลักการเหมือนกับแอร์ แล้วผมรุจักกับช่างแอร์เก่ง ๆ คนหนึ่ง แต่ผมยังไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับหลักการทำงานเช่นว่า
    คอมเพรสเซอร์ จะทำงานตลอดเมื่อเราเปิดไหม
    ต้องใช้แบบกี่ BTU
    บล็อคซีพียูทองแดงที่เปนหัวๆ และที่ยึดเข้ากับเมนบอร์ด จะหายได้จากที่ไหน หรือว่าต้องดัดแปลงจากแผ่นอคิลิคเอง
    ประมาณนี้คับ

หากว่าใครเคยจับมาเล่น รุหลักการทำงาน ช่วยนำมาเผยแพร่หน่อยคับ ถ้าหากว่าผมดูแนวทางการเปนไปได้ที่จะผลิตเองโดยการหาวัสดุเองได้ อาจจะทำมาขายคับ แต่เนื่องจากของอย่างนี้ มันมีต้นทุนที่สูงหากจะทำสุ่มสี่สุ่มห้าผมว่าเจ๊งแน่เลย จึงอยากทราบหลักการทำงานจากพวกท่านคับ

Phase Change คืออะไรครับ?
    ปล.ผมไม่รู้

Comment

Originally posted by slwind View Post
      Phase Change คืออะไรครับ?
      ปล.ผมไม่รู้
      เหมื่อนกานงับ

Comment

Originally posted by TheW07 View Post
        ผมสนใจChange Phase คับเพราะจากที่ดูหลักการเหมือนกับแอร์ แล้วผมรุจักกับช่างแอร์เก่ง ๆ คนหนึ่ง แต่ผมยังไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับหลักการทำงานเช่นว่า
        คอมเพรสเซอร์ จะทำงานตลอดเมื่อเราเปิดไหม
        ต้องใช้แบบกี่ BTU
        บล็อคซีพียูทองแดงที่เปนหัวๆ และที่ยึดเข้ากับเมนบอร์ด จะหายได้จากที่ไหน หรือว่าต้องดัดแปลงจากแผ่นอคิลิคเอง
        ประมาณนี้คับ
        ผมไม่ใช้แมวน้ำสะด้วย เลยไม่รู้ว่า Phase Change คืออะไร

แต่หลักการแอร์ พอรู้คร่าวๆ เอาแอร์ธรรมดาๆละกัน แอร์รุ่นเก่าๆ ผมไม่ใช่ช่างแอร์ เลยอธิบายไม่ค่อยละเอียด แต่ชอบเรื่องพวกนี้ และก็ชอบรื้อ

เวลาเปิดแอร์ คอมเพรสเซอร์ จะทำงานทันที
        แต่ที่สวิตช์ปรับอุณหภูมิ(เอาแบบหมุนๆละกันนะ อธิบายง่ายดี) จะมีลวดต่อไปจับอุณหภูมิที่คอยล์เย็น ตัวคอยล์เย็น คือตัวในอาคารอ่ะครับ ที่จะมีพัดลมหอยโบลวเออหอยโข่งแบบยาวๆเป่าล่มผ่านคอยล์เย็นออกมา ก็จะได้ลมเย็น มาต่อที่ลวดจับ ลวดนี้จะพันไว้ที่คอยล์เย็น และไปที่สวิตช์ พอแอร์เย็นถึงจุดๆหนึ่ง สวิตช์หมุนนี่จะตัดไฟ คอมเพรสเซอร์ก็จะหยุดทำงาน โดยช่วงเวลาที่จะตัด และจะต่อใหม่ จะสัมพันธ์กับเบอร์ที่เราหมุนไว้...

เมื่อคอมทำงาน น้ำยาแอร์จะใหล่วน ผ่านคอลย์เย็น และไหลออกไปที่คอลย์ร้อนนอกอาคารที่มีพัดลมระบายอากาศ ดูดเอาความร้อนในน้ำยาออกไป และก็จะกลับเข้าไปที่คอลย์เย็นอีกครั้ง

ถ้าเป็นแอร์ใหม่ๆ ตัววัดคอยล์เย็นก็น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ วัดอุณหภูมิ ต่อไปที่วงจรควบคุมที่โปรแกรมที่โรงงานเขียนลงไป เป็นพวก Micro controller สามารถบอกอุณภูมิเป็นตัวเลข ปรับความเร็วลมให้เหมาะสม และควบคุมอุณหภูมิให้คงที่ได้

Comment

ลองเข้าไปดูในเว็ปนี้ดูครับ ความรู้เยอะมาก

http://www.xtremesystems.org/forums/...splay.php?f=80
          GLORIOUS PC MASTER RACE
          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
            ผมไม่ใช้แมวน้ำสะด้วย เลยไม่รู้ว่า Phase Change คืออะไร

แต่หลักการแอร์ พอรู้คร่าวๆ เอาแอร์ธรรมดาๆละกัน แอร์รุ่นเก่าๆ ผมไม่ใช่ช่างแอร์ เลยอธิบายไม่ค่อยละเอียด แต่ชอบเรื่องพวกนี้ และก็ชอบรื้อ

เวลาเปิดแอร์ คอมเพรสเซอร์ จะทำงานทันที
            แต่ที่สวิตช์ปรับอุณหภูมิ(เอาแบบหมุนๆละกันนะ อธิบายง่ายดี) จะมีลวดต่อไปจับอุณหภูมิที่คอยล์เย็น ตัวคอยล์เย็น คือตัวในอาคารอ่ะครับ ที่จะมีพัดลมหอยโบลวเออหอยโข่งแบบยาวๆเป่าล่มผ่านคอยล์เย็นออกมา ก็จะได้ลมเย็น มาต่อที่ลวดจับ ลวดนี้จะพันไว้ที่คอยล์เย็น และไปที่สวิตช์ พอแอร์เย็นถึงจุดๆหนึ่ง สวิตช์หมุนนี่จะตัดไฟ คอมเพรสเซอร์ก็จะหยุดทำงาน โดยช่วงเวลาที่จะตัด และจะต่อใหม่ จะสัมพันธ์กับเบอร์ที่เราหมุนไว้...

เมื่อคอมทำงาน น้ำยาแอร์จะใหล่วน ผ่านคอลย์เย็น และไหลออกไปที่คอลย์ร้อนนอกอาคารที่มีพัดลมระบายอากาศ ดูดเอาความร้อนในน้ำยาออกไป และก็จะกลับเข้าไปที่คอลย์เย็นอีกครั้ง

ถ้าเป็นแอร์ใหม่ๆ ตัววัดคอยล์เย็นก็น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ วัดอุณหภูมิ ต่อไปที่วงจรควบคุมที่โปรแกรมที่โรงงานเขียนลงไป เป็นพวก Micro controller สามารถบอกอุณภูมิเป็นตัวเลข ปรับความเร็วลมให้เหมาะสม และควบคุมอุณหภูมิให้คงที่ได้
            ชอบรื้อ เหมือนผมเลย เป็นพวกครูพักลักจำ อิอิ

Comment

มันมีเรื่องของความดันด้วยครับ

เป็นส่วนสำคัญของแอ่ร์เลยครับป๋ม

ชนิดน้ำยาทำความเย็น คอล์ยร้อน คอล์ยเย็นก็สำคัญ

รายละเอียดลองค้นหา '' หลักการทำงานของแอร์ '' ดูอ่ะครับ

มันทำไม่ยากครับป๋ม ถ้าท่านสั่งทำก็ได้แต่เค้าจะรับรึ และราคาปล่าวนั่นอีกเรื่องนึง

ลองไปคุยกับร้านทำเครื่องเย็นใหญ่ใกล้บ้านท่านจิครับน่าจะได้คำตอบพอสมควร

Comment

เป็นไปได้ครับ ที่จะผลิตเอง ถ้าต้นทุนต่ำ ก็น่าเล่นดีครับ จัดแบบนี้มาสักตัวผมว่ามีคนซื้อแน่นอน

http://www.ocztechnology.com/product...cts/ocz_cryo_z

Comment

Working...
                X