Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับการใช้ PSU ที่ วัตต์เยอะๆช่วยตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับการใช้ PSU ที่ วัตต์เยอะๆช่วยตอบหน่อยครับ

EP35C DS3R
    HD 250 G 1 ลูก
    พัดลม 12 cm 3 ตัว
    C2D 6550
    XFX 9600 GT

สเปคเครื่องแบบนี้ ถ้าใส่ PSU 800 W หรือมากกว่านี้ จะมีผลกระทบอะไรต่อระบบเครื่องหรือไม่
    คือ จะซื้อ Tagan 800 W มาใช้ อยากรู้ว่า W มันมากเกินไปหรือป่าว หรือว่าสามารถใส่ PSU กี่วัตต์
    ก็ได้ เพราะว่าอนาคตคิดว่าจะซื้ออุปกรณ์มาเพิ่มอีกเยอะพอสมควร
    ช่วยตอบหน่อยนะครับ

เกินไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่ถึงเนี่ยน่าจะเป็นนะครับ

Comment

ตาม rep บนเลยคับ

ถ้าไม่กลัวเปลืองค่าไฟ เอาเยอะๆเลยก็ได้ เพื่ออนาคต

Comment

ผมสงสัยเหมือนกันถ้า PSU ผม 600W แต่อุปกรณ์ทั้งเครื่องผมมันใช้ไฟ 390W ค่าไฟมันจะ อยู่ที่ 600W หรือว่า 390W

Comment

Originally posted by TheFirst View Post
          ผมสงสัยเหมือนกันถ้า PSU ผม 600W แต่อุปกรณ์ทั้งเครื่องผมมันใช้ไฟ 390W ค่าไฟมันจะ อยู่ที่ 600W หรือว่า 390W
          จ่ายแค่ที่อุปกรณ์กินไฟ 390 Watt

Comment

ใช้ไรวัดว่าอุปกรณ์ในเครื่องเรากินไฟเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

ใช้อุปกรณ์ที่เรียกว่า Wattmeter
              หรือใช้สูตรคำนวนเอา
              P = E x I
              E = แรงดันไฟฟ้าหน่วยเป็น Volt
              I = ค่ากระแสไฟฟ้า หน่วยเป็น AMP

Comment

Originally posted by gobgab View Post
                ใช้ไรวัดว่าอุปกรณ์ในเครื่องเรากินไฟเท่าไหร่อ่ะครับ
                กินไฟเท่าไรผมไม่หวั่นหรอกครับ แต่ถ้าจ่ายเท่าไรเนี่ยครับ หวั่นๆอยู่

Comment

มีผลกระทบกับเงินในกระเป๋าแน่นอนครับ(ล้อเล่นนะครับ)
                  ผมว่าเกินไปหน่อยยังดีกว่าขาดไปหน่อยนะครับ

Comment

EP35C DS3R
                    HD 250 G 1 ลูก
                    พัดลม 12 cm 3 ตัว
                    C2D 6550
                    XFX 9600 GT

ผมว่า 500 watt แท้ก็น่าจะพอนะ

ถ้าอยากได้สูงกว่านั้น มันต้องจ่ายเพิ่มขึ้นพอประมาณฮ่ะสิ

Comment

ผลเสียคือเปลืองตังค์ซื้อ PSU ครับ = =" เอาไปทำไรเยอะแยะ 800W

Comment

งั้นก็ซื้อPSU วัตเยอะๆหน่อย เพื่ออนาคตเผื่อได้เสียบอุปกรณ์เพิ่ม ยังก็ไม่เสียหายเพราะมันกินไฟตามจำนวนที่เราใช้นิ ดีกว่าไม่พอแล้วต้องขายซื้อใหม่จิงปะ
                        แต่ปัญหามันอยู่เงินสิครับ เหอะๆๆ

Comment

เพื่อนาคตไงครับ ต้องมองการไกล

Comment

ค่าไฟแพงไม่แพง มันขึ้นอยุ่ที่อัตราก้าวหน้าด้วยครับ ของอื่นๆ ในบ้าน ที่เราใช้ไฟ
                            ส่วน psu เลขเยอะๆ ก็มันสามารถ ทำงานได้สูงสุดครับ คอมเราใช้ 400 วัตต์
                            มันก็กินแค่ที่ 400 วัตต์ ส่วนถ้าเราเห็นว่าค่าไฟแพงขึ้น ก็อาจเพราะเราใช้ส่วนอื่นๆ มากขึ้นครับ
                            ทำให้อัตตราก้าวหน้ามัน *เข้าไปอีก ค่าไฟเลยแพง

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาช่วยกันตอบครับ

Comment

Working...
                              X