Announcement

Collapse
No announcement yet.

ภาพจากการดูDVDด้วย ATI HD3870แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภาพจากการดูDVDด้วย ATI HD3870แนะนำหน่อยครับ

systemของผมคือ A8R32MVP-DELUXE, Athlon X2-4400,2GB DDR IIกับการ์ดจอ ATI HD3870ต่อตัวเดียวไม่CF และATI driver 8.3
    อาการจะเกิดเฉพาะเวลาดูภาพยนต์ดีวีดีไม่ว่าจะใช้โปรแกรมดูหนังPOWERDVD หรือโปรแกรมอะไร ก็จะมีอาการภาพเป็นคลื่นเดี๋ยวด้านบนจอบ้าง ตรงกลางบ้าง หรือด้านล่างบ้าง เวลาดูหนังจะรำคาญมากครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์หรือทำงานที่หน้าจอปกติจะไม่มีอาการอะไร ไม่ทราบว่ามีท่านใดที่ใช้การ์ดรุ่นนี้เจอแบบผมไหมครับและแก้ไขยังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เป็นที่ไดร์ฟ DVD อ่านไม่ดีรึเปล่า

Comment

เปลี่ยน driver ดูครับ

Comment

ไม่เคยเปนอ่ะครับ

Comment

ต่อจอแบบไหน แบบ d-sub ,dvi
          ถ้าแบบ d-sub อนาล็อก สายอาจถูกรบกวนหรือสายชีลมาไม่ดี

Comment

ลองถอยกลับมาเป็น 8.2 ดูก่อนครับ ตอนผมใช้ 8.3 ก็มีปัญหาเกี่ยวการดูหนังเหมือนกัน แต่เล่นเกมหรือใช้งานทั่วๆไปได้ไม่มีปัญหา
            อย่างเช่นเวลาดู DVD กับ windvd ภาพมันจะสั่นๆ โดยเฉพาะพวก anime จะเห็นได้ชัด
            และก็เวลาดูไฟล์ mv กับ wmplayer แบบ list ก็จะมีอาการกระตุกช่วงท้ายๆ ไฟล์(เป็นทุกไฟล์)
            แต่พอลองกลับมาลง 8.2 แล้วอาการที่ว่ามาก็หายครับ

Comment

ผมก้อเป็น เปลี่ยน Driver เป็น Version อื่น(แต่ตัวไหน ที่ใช้ จำไม่ได้ ครับ) แระ ก้อหาย ครับ

อิอิ

Comment

ไปปรับตรง de-interracing ใน ccc เปง weave ปกติจะเปง auto น่าจะหายงับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้ผมถอดออกไปแล้วใส่การ์ด8800GTS กับไดร์เวอร์169.21ของNVIDIA ไม่เจอปัญหาอะไรเลย
                  แล้วจะลองตามคำแนะนำข้างต้นโดยเปลี่ยนกลับไปที่3870 และไดร์เวอร์ 8.2 หรือต่ำกว่าอีกทีครับ ถ้าใช่นี่การ์ดสเปคดีแต่ไดรเวอร์ไม่ดีนี่คนเล่นเซ็งเลยนะครับ

Comment

Working...
                  X