overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: Sound สำหรับเบิร์นลำโพง

OverclockZone Member bass_kb's Avatar
    กรุงเทพ,BTSตากสิน,เจริญกรุง,เอเชียทีค,

Default Sound สำหรับเบิร์นลำโพง

อธิบาย: เครื่องเสียงเมื่อเล่นไปนานๆ จะมีสนามแม่เหล็กตกค้าง ในเครื่องบ้าง ตามสายเสียบระหว่างเครื่องบ้าง กระทั่งสายลำโพง
    ให้คุณเปิดเล่นแทรคนี้ อย่างน้อยสัก 3 รอบ ติดต่อกัน เปิดในระดับเสียงที่คุณฟังโดยปกติ เสียงเพลงจะใสสะอาดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
    เปิดบ่อย ๆ สักอาทิตย์ละครั้ง ๆ ละ 3 รอบติด ๆ กัน จะมากกว่านี้ก็ไม่ว่ากัน
    ผมเอาแทรคนี้ใส่ลงไปใน ipod แล้วเปิดเล่น เพื่อล้างสนามแม่เหล็ก ก็ได้ผลดีครับ เสียงสะอาดขึ้นมาก

*ที่สำคัญไม่ส่งผลเสียใดๆกับเครื่องเสียงครับ ลองดูก็ไม่เสียหาย

ข้อพึงระวัง
    1. อย่าเปิดดังเกินกว่าที่ฟังโดยปกติ ทางที่ดีเปิดทิ้งไว้แล้วไปทำอย่างอื่น สัก 3 นาที
    2. ไม่แนะนำให้บีบอัดเป็น format อื่นนะครับ

-----------------------------------------------------------------

มันเป็นการไล่คลื่นความถี่ที่ละจุด จากต่ำสุดแถว 4Hz ไปเรื่อยๆ จนถึงราวๆ 25000Hz( ผมวัดได้ถึงแค่นี้ )
    ถ้าฟังกับโปรแกรมที่ฟังประจำพวกวินแอมหรือวินโดว์มีเดีย พอซักวิที่ 55.5 ถึง 56.5 จะไม่ได้ยินเสียงอะไรแล้ว ก็ ตู๊ดเพราะเป็นคลื่นความถี่สูงเกินกว่า
    ลำโพง หูฟัง ซาวน์การ์ด หรือหูคนก็แล้วแต่ ที่จะได้ยิน สูงขนาดยุงบินหนีลำโพงเลย แต่หูคนจะรับได้ตั้งแต่ราวๆ 16Hz - 20000Hzแค่นั้น
    ( แต่ถ้าลำโพงมียี่ห้อหน่อยจะรู้สึกได้ว่ายัง วี๊ด ๆ อยู่ )
    หลักการก็ประมาณว่าให้ดอกลำโพงขยายตัวครบทุกย่าน ออกจะคล้าย ๆ การเบิร์นลำโพง หรือหูฟังที่ซื้อมาใหม่ซึ่งยังไม่มีการยืดตัวของดอก ซึ่งจะทำให้เสียงแข็ง ๆ
    แต่ถ้าฟังไปเรื่อย ๆ ใช้ ๆ ไปซัก 100 ชั่วโมง ก็จะเริ่มอยู่ตัวขึ้นนะครับ

ที่มา
    thaiware.com
    upkajuy.com

ลิ้งลงให้ที่เวบไม่ได้นะครับ เกรงใจสถานที่ครับ
    Last edited by bass_kb; 3 Apr 2008 at 01:28:22.

OverclockZone Member

ฮืมส์ น่าลอง

OverclockZone Member excomics's Avatar

กำ ส่งมาทาง pm ได้มัยครับ

OverclockZone Member

ใช้มานานแล้วครับ แผ่น Ayre ราคา 900 บาท
    คนขายเคยบอกว่าห้ามไปไรซ์คุณภาพไม่เท่าแผ่นแท้ ผมลองแล้วมันก็เหมือนกัน ไรซ์แล้วก็ใช้ได้นะ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

รู้สึกว่าอันนี้ผมจะมีแล้วนะ ผมมีไฟล์เดียว 10 กว่าเมก

OverclockZone Member bohemian's Avatar

ผมเคยโหลดในบิทครับ
    Demagnetizing Sweep.wav
    10.5 mb ลองใช้ดูแล้วดีขึ้นครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ผมมีอยู่ชุดนึง 700กว่าmb

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

ผมมีโปรแกรมสร้างความถี่เป็นไฟล์ .wav ขึ้นมาเอง
    (=_=")
    รูป รูป

OverclockZone Member lowbasic's Avatar

อยากได้มั่งครับ ขอด้วยนะครับผม

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

ใครมีรบกวน PM มาให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member bass_kb's Avatar
    กรุงเทพ,BTSตากสิน,เจริญกรุง,เอเชียทีค,

Search หาได้เลยครับ Wav test tone generator

เป็นโปรแกรม Wav test tone generator
    ซึ่งหน้าที่ของมันก็ตามชื่อเลยครับ คือสร้างไฟล์เสียงที่มีความถี่ต่างๆ (สามารถกำหนดความถี่ได้)
    มองดูเผินๆอาจคิดว่ามันไม่มีประโยชน์อะไรเลย
    แต่เราสามารถประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ครับ
    อย่างเช่น
    เอาไว้เทสเสียงเบส....
    ใช้โปรแกรมนี้สร้างเสียงเบสสักความถี่นึง (เช่น 24Hz)
    เพื่อลองฟังดูว่าลำโพงของเราว่าเสียงเบสเพี้ยนรึเปล่า?
    เสียงแตกเนื้อหนุ่มมั้ย? แล้วดังลึกหนักแน่นขนาดใหน?
    ..
    หรือจะสร้างช่วงความถี่ขึ้นมาสักช่วงนึงเพื่อทดสอบลำโพงเล่นๆก็ได้
    เช่นสร้างความถี่ต่ำช่วง 24-128 Hz แล้วลองเล่น
    เพื่อหาข้อด้อยของลำโพงเราว่าตู้ลำโพงสั่นรึเปล่า?
    ซัฟวูฟเฟอร์เป็นไง?
    เสียงแตกช่วงใหน?
    ..
    จะสร้างหลายๆความถี่แล้วไร้ท์ให้เป็นแผ่น CD-audio
    สำหรับเอาไว้ทดสอบเสียงของลำโพงในรถยนต์หรือลำโพงบ้านอย่าง"หยาบๆ"ก็ได้
    ..
    เอาไว้ใช้เปรียบเทียบเสียงจากลำโพงหลายๆยี่ห้อหลายๆขนาด
    เอาไว้ช่วยในการตัดสินใจซื้อลำโพงสำหรับคอมพิวเตอร์
    หรือแม้กระทั่งเอาไว้สำหรับเลือกหูฟังสำหรับ Ipod และ S1MP3 ก็ยังได้
    แนะนำให้ไปลองดาวน์โหลดมาเล่นดูครับ
    เว็บหลักครับ
    http:......................
    ลิงค์ไปยังไฟล์โปรแกรมครับ (ไฟล์โปรแกรมมีขนาด909KB ใช้งานได้เลย ไม่ต้องติดตั้ง)
    http:........................
    ..
    โปรแกรมนี้เป็นโปรเจกต์ของ Kirby Goulet
    เป็นโปรเจกต์ทำเล่นเฉยๆไม่ได้ทำขาย
    แจกฟรีให้ไปเล่นกันเต็มที่ขี้เต็มกางเกง
    วิธีใช้โปรแกรมนี้ก็แค่กำหนดความถี่ที่ต้องการแล้วก็สั่งให้เขียนเป็น WAVE ไฟล์ครับ
    แทรกรูปของโปรแกรมนี้ที่แปลเป็นภาษาไทยมาด้วยนะ
    (ไม่สามารถแนบไฟล์ได้เพราะขนาดรูปมันเกิน 50 KB เลยต้องเอาไปฝากไว้เว็บอื่น หากไม่เห็นภาพด้านล่างก็คือภาพถูกลบไปแล้ว เสียใจด้วยนะ)

โปรแกรมอาจมีขนาดเล็กจนหลายคนคิดว่ามันไม่น่าเชื่อถือ
    ก็ให้คิดซะว่าเป็นของเล่นก็แล้วกันครับ หึ หึ หึ

ที่มาโดยคุณ Kogami_Akira (www.thaiavclub.org)

Bookmarks

Bookmarks