Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน CD-RW จาก PIO เป็น DMA ยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน CD-RW จาก PIO เป็น DMA ยังไงคับ

cd-rw ผม มันเป็น PIO อ่ะคับ ใครรู้ช่วยทีนะคับ

ไปที่ Device Manager เลือกหัวข้อ IDE ATA/ATAPI Controllers ดับเบิลคลิกช่องที่ต่อ CD ไปที่ Advanced Settings เปลี่ยนจาก PIO Only เป็น DMA if available คลิก OK แล้วลองดับเบิลคลิกเข้าไปดูใหม่ Current Transfer Mode จะเปลี่ยนเป็น Ultra DMA Mode x ถ้ายังไม่เปลี่ยน อาจต้องไปแก้ใน Registry หรือ CD-RW รุ่นนี้ไม่สนับสนุน UDMA

Comment

เพิ่มเติมจากข้างบนนะครับ
      หลังจากแก้แล้ว ถ้าไม่เวิก ให้เข้าไปเปิด การทำงานของ IDE controller ใน BIOS
      ครับ ผมเจออาการนี่กับเครื่อง เดล คือ ถ้าไม่ไปเปิดใน bios แล้ว ในวินโดว์ จะไม่สามารถ ใช้งานได้ครับ

Comment

ถ้าต้องแก้ใน registryแล้วมันแก้ตรงไหนคับ แล้วในไบออสผมก็เปิดแล้วคับ จะแก้ยังไงคับ

Comment

ส่วน CD-RW ผมตอนแรกก็เป็น UDMA คับ ใช้ไปใช้มา เป็น PIO

Comment

ไปที่ [HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Control\Class\{4D36E96A-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}\000x]
            เลือก X ให้ตรงกับ IDE ที่ต่อ CD เช่น ต่อ CD เป็น Secondary ให้เลือก ที่ "DriverDesc"="Secondary IDE Channel"

ลบ SlaveIdDataCheckSum กับ SlaveDeviceTimingModeAllowed ใน Registry ในกรณีที่ต่อ CD กับ เป็น Slave
            หรือลบ MasterIdDataCheckSum กับ MasterDeviceTimingModeAllowed ใน Registry ในกรณีที่ต่อ CD กับ เป็น Master

Comment

ผมงงอ่ะคับ มันมี 0000 0001 0002 ผมต่อแบบ secondary IDE เป็น slave คับ

Comment

อ่อ เข้าใจละคับ
                แล้วลบเสร็จแล้วทำไงต่อคับ

Comment

ถ้าทำไม่ได้ เฟรชเฟิร์มแวร์ก่อนครับ ผมเคยเจอปรับยังไง ก็เป็น pio พอแฟรชเฟิร์มแวร์แล้วทำงาน dma ได้ตามปกติเองเลยครับ

Comment

ขอบคุนคับท่าน guru

Comment

เย้ กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วคับ ขอบคุนทุกท่านมากนะคับ

Comment

ทดสอบความรู้ อิอิ

Comment

ไม่รู้ว่าช้าไปหรือเปล่าครับ
                          ต่อพ่วงกับอุปกรณ์อีกตัวหรือเปล่าครับ
                          ตัว master เป็น UDMA ที่มีความเร็วต่ำกว่า slave ทำให้ windows ตั้งค่าตัว slave เป็น pio
                          ให้ทำการ เปลี่ยนตัว master เป็น slave และให้เอาตัว slave ไปเป็น master น่าจะหายครับ

Comment

Working...
                          X