Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า Sink หนักเกิน Board จะงอไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า Sink หนักเกิน Board จะงอไหมครับ

ถ้าใส่ heat Sink หนักๆอย่าง zalman CNPS9700 LED ที่หนัก 764g แล้ว ตั้งcase จะทำให้ board งอไหมครับ เพราะน้ำหนักมากไป อ่ะครับ

ไม่หรอกครับ แต่เราก็ไขน๊อตยึดกับบอร์ด และให้แน่นด้วย ให้ครบทุกตัว ก็ไม่มีปัญหาแล้ว u120ex หนักกว่าอีกนา 790g แนะ ใส่ในเคสมานานแล้วครับ

Comment

ไม่น่ะครับ ถ้าซิ้งมีที่ยึดหลังบอร์ดครับ ไม่ต้องหนักก็งอได้ครับ ขนาดซิ้งเดิม บอร์ดยังงอๆเลยครับ

Comment

เมนบอร์ดไม่งอ แต่เคสมันงอแทน ผมว่าลองหาซื้อพวกไม้อัดหนาหน่อยมารองใต้ซีพียู หรือจะรองใต้เมนบอร์ดด้วยก็ดี

จำเป็นไหมเนี่ย!!

Comment

เคยจำได้ว่าzalman เองยังบอกว่า sink ที่ intel ออกแบบหนัก แค่ 450g ถ้าเทียบกับ กับ CNPS9700 มันหนักว่าที่ออกแบบตั้ง 330g (เกือบเท่าตัว) เลยสงสัยว่าจะทำให้board งอไหม ละถ้างอแต่งอไม่มากจะมีผลต่อการใช้งานระยะยาวไหมครับ

Comment

ถ้ายึดน็อตไม่ดี จะไม่เห็นผลระยะยาวครับ จะเห็นผลทันที
            ตอนประกอบก็ตอนแนวนอน ยึดทุกตัว แล้วค่อย ๆ ยกเคสขึ้น สังเกตดูว่า m/b งอมากขนาดไหน หรือแผ่นรอง m/b งอหรือป่าว ถ้าง้อไม่มาก ไม่เป็นไร ถ้างอเยอะจนรู้สึกไม่ดีก็ต้องหาทางทำให้มันงอน้อยลงแล้วละครับ ความแข็งแรงอยู่ที่แผ่นรอง m/b ของเคสซะส่วนใหญ่ ตัวซิงมีที่ดาม m/b อยุ่แล้ว

Comment

...sink ผม 430g กำลังพอดีๆ ^^"

M/B 40 องศานิดๆ GA-MA770-DS3
              ร้อนเกินไปหรือเปล่าครับ sink เฉยๆไม่มีพัดลม ผมเปิดคอม24ชั่วโมง
              ถ้าซื้อ sink+พัดลมมาติดจะช่วยได้เยอะมั้ย

ผมกลัวเรื่องเสียงดังด้วย ตอมอยู่ข้างเตียง เดี๋ยวนอนไม่หลับ
              Last edited by neocung; 4 Apr 2008, 09:01:54.

Comment

วาง แนว นอน แทนครับ 2 K ก็ ไม่มีผล เพราะน้ำหนักถ่ายลงไปยัง พื้นที่ เท่าๆ กัน ทั้งหมดครับ

Comment

ถ้าเป็นตัวนี้อะหักแน่ -*- 1.2 โล - -

เครดิต

http://www.unlimitpc.com/modules.php...ticle&sid=2831

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                    ถ้าเป็นตัวนี้อะหักแน่ -*- 1.2 โล - -

เครดิต

http://www.unlimitpc.com/modules.php...ticle&sid=2831
                    ใช้อยู่นะ ไม่เห็นเป็นไร ถ้ามองซิงค์เผินๆจะดูน่ากลัว แต่ถ้าเห็นตัวยึดที่แน่นหนาและมั่นคงแล้วจะเฉยๆ
                    (ในรูปยังไม่ได้ประกอบเข้ากับตัวยึด)
                    ข้อดีของมันคือเย็นโดยไม่ต้องติดพัดลมอ่ะ
                    Last edited by hutzero; 4 Apr 2008, 16:01:55.

Comment

ซิงเดิม ยังงอ เลย ครับ ใช้ไปซัก ปีสองปี

Comment

ใครมีเมนบอร์ดเก่าๆ หรือใหม่ๆยิ่งดี ลองงอมันดู ถ้ามีเครื่องวัดการงอ จะได้รู้ว่ารับนน.และแรงต้านได้มากแค่ไหน

ต้องให้ทีมงานOCZจัดหา อิอิอิ เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วนิ วัดความแรง วัดคะแนน วัดความเย็น ยังน้อยไป

Comment

ใครมีเมนบอร์ดเก่าๆ หรือใหม่ๆยิ่งดี ลองงอมันดู ถ้ามีเครื่องวัดการงอ จะได้รู้ว่ารับนน.และแรงต้านได้มากแค่ไหน

ต้องให้ทีมงานOCZจัดหา อิอิอิ เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วนิ วัดความแรง วัดคะแนน วัดความเย็น ยังน้อยไป

Comment

ช่าย ตอนใส่ sink เดิมให้เพื่อน m/b งอ เรย ผมก็ตกใจ ไมงอได้ขนาดนั้น

Comment

อย่างมากก็งอหน่อยๆ
                              คงไม่ถึงกับหัก มั้ง

Comment

Working...
                              X