Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B CHIP X38 ต่างจาก X48 ยังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B CHIP X38 ต่างจาก X48 ยังไงบ้างครับ

M/B CHIP X38 ต่างจาก X48 ยังไงบ้างครับ
    กำลังจะตัดสินใจซื้อครับขอบคุณครับ

X10 ส่วนต่าง ^^"
    ที่เหลือรอท่านต่อไป

Comment

ผมว่าน่าจะมาใช้ P35 ดีกว่าเพราะประสิทธิภาพของ P35 กับ X38 ต่างกันนิดเดียว
      ส่วน X48 รองรับซีพียูที่มี FSB 1600 MHz (Overclock)

Comment

ขอบคุณครับ ที่ผมจะใช้อย่างนึงก็คือ PCI Express 2.0 อ่ะครับแต่อย่างอื่นไม่รู้มันต่างกันอีกมั้ย

Comment

X48 intel ทำออกมาแก้ patch bios ของ x38 มากกว่า แต่มีเทคโน ดีกว่าที่เรียกว่า extream memory Ddr3 แบบที่รองรับ ram แบบความจุไม่เท่ากันแต่ Bus ตรงกันแต้งยังคงทำงานในแบบ Dual Chanel ได้ แต่ต้อง DDR3 เท่านั้นครับ แต่ความคุ้มค่า P35 ดีกว่าครับ

Comment

ถ้าอยากใช้ PCI Express 2.0 ก็รอ p45 ครับ หรือไม่ก็ ถอย nForce 750i
            ถ้างบเยอะก็ 790i ultra หรือ x48 ครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              X10 ส่วนต่าง ^^"
              ที่เหลือรอท่านต่อไป
              อึ้งทิ่ง เสียวไปเลย สุดยอด

X48 ดีกว่า แก้บัคจาก X38

หากจะซื้อ X38 ไปรอสอย X48 ดีกว่างบพอๆกัน
              แต่แรม DDR3 นิสิทำเอาหนักใจในราคา

Comment

ไม่ต่างมากครับ ถ้าจะใช้กับ DDR2

Comment

ทำไมของ Giga ยังทำ DDR2 ได้ ง่า รึว่า มันยังมี Memory Cortrol DDR2 อยู๋เหมือนเดิม

Comment

เหมือนกันครับ เพราะ เอาบอร์ด maximus มา แฟลช bios เป็น rampage ได้เลย

Comment

X48 Express มันก็คือชิปเซต X38 ที่ได้รับการแก้ไขและปรับปรุงให้รองรับ FSB 1600 และ DDR3 1600MHz แบบ Native และเพิ่มลูกเล่นในการปรับแต่งหน่วยความจำกับเทคโนโลยีที่มีชื่อว่า Intel XMP ( Intel Extreme Memory Profiles ) เท่านั้นเอง นอกนั้นก็แถบไม่มีอะไรที่แตกต่างไปจากชิปเซต X38 เลย หรือถ้าจะกล่าวว่ามันคือ ชิปเซต X38 Rev.2 ก็คงไม่ผิดนัก

สำหรับเทคโนโลยี Intel XMP ( Intel Extreme Memory Profiles ) ที่เพิ่มเข้านั้นก็ใช้กับหน่วยความจำ DDR3 เท่านั้น อีกทั้งหน่วยความจำ DDR3 ที่ใช้ก็ต้องรองรับเทคโนโลยีนี้ด้วยเช่นกัน โดยผ่านการรับรองจาก Intel ซึ่งในเวลานี้ก็มีออกมาบ้างแล้ว ส่วนจะเป็นรุ่นไหนยังไงลองเข้าไปดูที่ http://www.intel.com/personal/gaming/extremememory.htm ได้เลยครับ

Comment

มันเป็นตัวพัฒนาเพื่อรองรับ CPU EXP และส่วนต่างๆที่สูงขึ้นนั้นละ -ส่วนการใช้ชื่อ X48 อาจจะมีอะไรแฝงในจุดประสงค์ของผู้ผลิต อื่นๆ อันนี้ต้องรอดู-

ส่วน ใครที่จะเอา เจ้าX48 มาใช้ ผมแนะนำให้รอ ทุกอย่างของบอร์ดมันเข้าที่เข้าทาง อีกสัก 6-12 เดือน... แล้วจะไม่ผิดหวัง ครับ...

ปล. มันสวยเนอะเจ้า X48 -0-

Comment

Originally posted by virus_hart View Post
                          X48 Express มันก็คือชิปเซต X38 ที่ได้รับการแก้ไขและปรับปรุงให้รองรับ FSB 1600 และ DDR3 1600MHz แบบ Native และเพิ่มลูกเล่นในการปรับแต่งหน่วยความจำกับเทคโนโลยีที่มีชื่อว่า Intel XMP ( Intel Extreme Memory Profiles ) เท่านั้นเอง นอกนั้นก็แถบไม่มีอะไรที่แตกต่างไปจากชิปเซต X38 เลย หรือถ้าจะกล่าวว่ามันคือ ชิปเซต X38 Rev.2 ก็คงไม่ผิดนัก

สำหรับเทคโนโลยี Intel XMP ( Intel Extreme Memory Profiles ) ที่เพิ่มเข้านั้นก็ใช้กับหน่วยความจำ DDR3 เท่านั้น อีกทั้งหน่วยความจำ DDR3 ที่ใช้ก็ต้องรองรับเทคโนโลยีนี้ด้วยเช่นกัน โดยผ่านการรับรองจาก Intel ซึ่งในเวลานี้ก็มีออกมาบ้างแล้ว ส่วนจะเป็นรุ่นไหนยังไงลองเข้าไปดูที่ http://www.intel.com/personal/gaming/extremememory.htm ได้เลยครับ
                          แน่นๆ

Comment

Working...
                          X