Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5KPL ใส่แรม DDR2/800 1กิ๊กx4 แล้วไม่บูต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P5KPL ใส่แรม DDR2/800 1กิ๊กx4 แล้วไม่บูต

เมนบอร์ด ASUS P5KPL ใส่แรม DDR2/800 1กิ๊กx4 แล้วไม่บูต (จอดำเลย) แต่ถ้าใส่ 2 กิ๊ก ก็ใช้ได้ปกติ
    ตามสเปกเค้าก็บอกว่า Max 4 กิ๊ก นี่นา อัพเดทไบออสเป็นเวอร์ชั่น 0603 แล้วก็ยังไม่ได้

แรมที่ใช้ก็คือ Kingston KVR800D2N5 ชิป Elpida 2 ตัว
    กับ KVR800D2N5K2 ชิบ Kingston 2ตัว

วอนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

ลองถอดแรมออกมาทั้งหมด แล้วเคลีย ใบออส แล้วใส่เข้าไปไหม่คับ ของผมก็เคยเป็นแบบนี้คับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ลองถอดแรมออกมาทั้งหมด แล้วเคลีย ใบออส แล้วใส่เข้าไปไหม่คับ ของผมก็เคยเป็นแบบนี้คับ
      ลองแล้วไม่ได้ครับ
      โดนแรมบาดมืออีก มีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ

Comment

เป็นเพราะผมใช้ CPU P4 3 กิ๊ก ด้วยรึเปล่าครับ

Comment

ไปอ่านข้อมูลจำเพาะในเวบอัสซุส เค้าบอกว่า ถ้าใส่แรม 4 แผง ต้องเป็นแรมหน้าเดียวเท่านั้น

Comment

ลองใส่ทีละแผงดูยังครับ แรมตัวใดตัวหนึ่งอาจเสียก็ได้

ใส่ทีละแผงแล้วลองเผาด้วย ORTHOS ดูทีละแผงครับ (เสียเวลาหน่อย แต่เพื่อให้แน่ใจว่าแรมไม่เสีย)

ถ้าเทสปกติทั้ง 4 ตัว คงต้องทำใจแล้วล่ะครับ
            (บางทีแรม 2 ตัวแรกอาจจะไม่เข้ากับ 2 ตัวบน หรือ Hardware ตัวใดตัวหนึ่งไม่เข้ากับ Hardware อีก ตัวหนึ่ง)

ปล.เห็นเคยได้ยินว่า GA-P31-DS3L ก็เป็นเหมือนกัน ใส่ 4 แผงแล้วจอดำ

Comment

Asus P5KPL ถ้าจะใส่แรมทั้ง 4 แถว ต้องเป็นแรมแบบหน้าเดียวครับ

Comment

ไฟไม่พอก็ไม่ขึ้นก็ได้นะครับลองดูหลายๆอย่างครับ

Comment

ถ้าหากChipแรมเป็น Double Size ก็หมดสิทธิ์นะครับ เพราะ P31/G31 ใส่แรม Double Size ได้แค่ 2 แถว แต่ถ้าเป็น Single Size ใส่ได้ 4 แถวแบบผม Kingmax 512x4

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ใขข้อข้องใจครับ (สรุปแล้วผมเอาไปปล่อยใน IT Market ดีก่า)
                    ขอบคุณจากใจครับ... <--มันตัวไรอ่ะ

Comment

Originally posted by Nuttakit View Post
                      ถ้าหากChipแรมเป็น Double Size ก็หมดสิทธิ์นะครับ เพราะ P31/G31 ใส่แรม Double Size ได้แค่ 2 แถว แต่ถ้าเป็น Single Size ใส่ได้ 4 แถวแบบผม Kingmax 512x4

แล้ว ดูยังไงหรอครับ ที่ว่า Double Size หรือ Single Size น่ะครับ
                      ตัวนี้เป็นแบบไหนครับ KingMax 1 Gb 800 8 ชิบ

Comment

ดูเม็ดแรมไงครับ ว่ามีกี่ด้าน P5KPL ต้องมีเม็ดแรมด้านเดียวเท่านั้นถุึงจะใช้ 4 แถว ได้คับ *-*

Comment

Working...
                        X