Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรหาซื้อมาเปลี่ยนหรืออัพคอมไปเลยคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรหาซื้อมาเปลี่ยนหรืออัพคอมไปเลยคร้าบ

spec คอมผม AMD Athlon XP1700+
    M/B A7V266 VIA KT266
    RAM Kingston DDR1 512/400 *2 คนละชิพครับ
    Gecube 9550XT 128MB AGP

คือว่า ตอนนี้ คอมผม มีอาการแบบว่า ก่อนหน้าจะดับไป มันขึ้นว่า
    out of frequency
    " ~ ~
    " ~ ~
    นับเวลาถอยหลัว : XX s
    แล้วมันก็ดับไป เอาไปให้ร้านดู ร้านบอกว่า CPU พังไปแล้วครับ จิงอะป่าวเอ่ย ใครรู้ม่าง
    ต่ออีกถ้าเจ๊งจริง ขอถามความเห็น ครับระหว่าง
    1 หา ซื้อ CPU มือสองมาใส่ ซึ่งอันใหม่ที่ผมหาเป็น Athlon XP2200+ (Thoroughbred) แต่ไม่รู้หายากหรือป่าวตอนนี้ ซึ่งจะทำให้คุ้มกับการที่ผมเสียเงินกับการเปลี่ยนครั้งนี้หรือป่าว
    2. อัพคอมใหม่ ไปเลย คือผมในใจ คิดอยากไปเล่น E6300 อะครับ แต่เพื่อนบอกให้รอปีหน้าบอกว่าราคาน่าจะตกเพราะ quad ไรจะเข้านี่แหละของมันนะ ซึ่งถ้าเปลี่ยนมาเล่นนี่ของเก่าๆที่ใช้ในเครื่องเดิมจะเอาไปไว้ไหน เพราะถ้าอัพ ใหม่ ต้องเปลี่ยนยกแผงเลย ใช่ปะครับ ก็เลยคิดหนัก ช่วยเสนอแนวทางหน่อยครับ
    ขอบคุณ

out of frequency= ความถี่ที่ตั้งไว้บนการ์ดจอ ไมาเข้ากับความสามารถในการแสดงผลของจอครับ
    เข้าใขเซฟโมดก็ได้ครับ ถ้่เข้าไม่ได้จริงๆ การการ์ดจอตัวอื่นมาเสียบบูทก่อนครับ แล้วตั้งค่าใหม่ จากนั้นก็เสียบตัวเดิมกลับไปครับ

ถ้ามันจะเสีย มันน่าจะเป็นการ์ดจอนะครับ

Comment

เข้า self-mode แล้วไปปรับ refresh rate ให้ต่ำลง ครับ

Comment

vjv

คือ มันเปิดเครื่องไม่ขึ้นเลยอะครับ เลย งงๆ ว่าเป็นอะไร แต่เดี๋ยวจะลองอีกที ตอนแรกผมก็ว่าเป็นที่การ์ดจอนะ เพราะก่อนที่จะมีอาการผมดันไปโหลด ไดเวอ ที่เป็น catalyst ไรนั่นมาลงซะ ผมก็ว่า
        แล้วตอนแรกผมก็ถอด การ์ดอีกเครื่องมาลองแล้วเหมือนกัน ว่าเดี๋ยวกลับไปลองแล้วจะมาบอกครับ

Comment

Working...
        X