overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยแนะนำทีครับ อยากเปลี่ยนเมนบอร์ดไหม่ เพื่อให้ไส่ Quad ได้อะครับ

OverclockZone Member nimiam's Avatar

Talking ช่วยแนะนำทีครับ อยากเปลี่ยนเมนบอร์ดไหม่ เพื่อให้ไส่ Quad ได้อะครับ

คือว่าตอนนี้ผมไช้ P4 3.06 Gb ยุอะครับ

แล้วมันก็นานแล้วด้วย แถมตอนนี้มีแต่ของไหม่ๆออกมาเลยอยากแรงบ้างครับ แต่ก็ติดที่ทรัพย์นี่แหละครับ^^"

รูปรายละเอียด จาก CPU-Z นะครับ

แล้วเคยถามที่บอร์ดนี้อะครับ ตอนที่ C2D มันออกมา พี่ๆก็ตอบว่า ตัวบอร์ดผมมันเก่าไปนิสนึงที่จะเปลี่ยนมาไส่

ก็เลยต้องไถ P4 มาถึงทุกวันนี้ อ้อ เกือบลืมบอก บอร์ดตัวนี้ รุสึกมันจะเล็กกว่า ปกติคือ มันมี PCI-e 1 slot, pci 3 อัน อะครับ

ซึ่งตอนนี้ผมก็อยากจะอัพมันบ้าง เลยอยากทราบว่า

ควรจะใช้ บอร์ดรุ่นไหนดี เอาแบบว่า ไม่ถูกเกินและไม่แพงเกินครับ และก็เหมาะสำหรับรองรับอนาคตด้วยอะครับ (เพราะต้องเอาใบเกรดไปแลกอุปกรณืคอมอิอิ^^")

และก็อยากไห้ท่านๆแนะนำ Core 2 Quad ทีครับ ว่าตัวไหนน่าใช้ ก็อย่างว่าครับ ไม่แพงมาก หรือว่ามันมีรุ่นไหนบ้างอะครับ

และก็ๆ อยากทราบว่ามีที่ไหน ขายเคสใสๆ บ้างครับ ผมไม่แน่ใจที่เค้าเรียกว่า อะคิลิก อะเปล่าอะครับ ผมเห้นว่ามันสวยดีอะครับ

หรือว่า มีทางออกที่ดีกว่านี้ที่ทำไห้ถูกลงด้าย ช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยน้ะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ใช้งานอะไรครับ อยากแรงเพื่อทำอะไร ทำไมถึงต้องเป็น c2q ถ้าใช้เล่นเกมไม่ต้องใช้ถึง c2q หรอก ราคามันสูง

เคสใสนอกจากความสวยแล้วไม่มีอะไรดีเลย ใช้เคสอลูมิเนียมดีกว่า ระบายความร้อนดีที่สุด

ทางออกที่ดีคือ บอกความต้องการในการใช้งาน บอกสเป็คปัจจุบัน บอกงบประมาณเพื่อการอัพเกรดมาครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    ใช้งานอะไรครับ อยากแรงเพื่อทำอะไร ทำไมถึงต้องเป็น c2q ถ้าใช้เล่นเกมไม่ต้องใช้ถึง c2q หรอก ราคามันสูง

เคสใสนอกจากความสวยแล้วไม่มีอะไรดีเลย ใช้เคสอลูมิเนียมดีกว่า ระบายความร้อนดีที่สุด

ทางออกที่ดีคือ บอกความต้องการในการใช้งาน บอกสเป็คปัจจุบัน บอกงบประมาณเพื่อการอัพเกรดมาครับ

ตามนั้นเลยครับ ไอ้ที่แนะนำ Core2Quad คุณต้องมีงบสำหรับ Cpu อย่างน้อยก็ 10000 นึงเลยนะ

หรือถ้ามีงบก็ไม่ว่ากัน

GIGABYTE United
    Castle Of Games

แวะมาดูหรือจัด Spec ได้ที่งานนี้นะครับ มีเมนบอร์ดใหม่ๆที่ใส่ CPU 45 nm และประหยัดไฟที่สุด

กดดูข้อมูล

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=1419

OverclockZone Member nimiam's Avatar

อ้อคือว่า ผมเอามาใช้งาน เรื่อง 3Dsmax พวกน้อะครับ และก็จัดการด้านกราฟฟิก ตัดต่อ สื่อ multi media อะครับ

ส่วนเรื่องของ C2q ไม่ว่าครับ 10000 มะเปงรัยครับ เพราะ การซื้อของผมนั้น ถ้าซื้อแล้ว จะต้องรออีกนานครับ กว่าจะได้งบมาซื้ออีกที

ผมเลยอยากได้ของที่มันจะไม่ตกยุค ณ ช่วงเวลานั้นๆ ในอนาคตครับ (อาจจะเป็นเหตุผลกิ้กอก ของเด็กครับ แต่ผมคิดว่าการได้เล่นของไหม่ก็น่าจะสนุกกว่าอิอิ ^^")

ส่วนงบนั้น ไม่ว่ากันครับ เพราะ สะสมงบต่างๆมาเยอะแล้วอะครับ อิอิ น่าจะ 30000-35000 กว่าๆ แล้วครับ

ที่อยากได้ประหยัดนิสนึง คือ ถ้าเหลือ ผมก็จะถอย โทรสับไหม่ด้วย อิอิ ตอนนี้ ยังลุยกะ N-gage 1 ยุเยย แห้ะๆ

ช่วยด้วยน้ะครับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Intel C2D Q6600 8500฿
    Gigabyte P31 DS3L 2450฿

คู่นี้ก็ลงตัวดี ประหยัดด้วยครับ ใส่แรมไป 4gb ก็ทำงานได้โอเคแล้ว
    เมนบอร์ดไม่ต้องเอาแพงมากก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้อัพเกรดบ่อยๆ หรือว่า o/c หนักๆ
    เพราะว่าพอเปลี่ยนซ็อกเก็ท ก็ต้องเปลี่ยนตาม CPU ไปอยู่ดี
    แบบ CPU 45nm ออกมา บอร์ดเก่าที่รับ C2D 65nm ก็ใช้ด้วยกันไม่ได้
    (อันนี้เซ็งเป็นการส่วนตัว)

มือถือผมก็ใช้ n-gage qd อยู่เลย แหะๆ

Bookmarks

Bookmarks