Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเลือกระหว่าง G500 กับ samsung HT-XQ100 hometheater เอาอันไหนดีครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเลือกระหว่าง G500 กับ samsung HT-XQ100 hometheater เอาอันไหนดีครับ???

พรุ่งนี้จะไปซื่้อลำโพงครับผม ตอนนี้ใช้ t6100 อยู่จะขายให้เพื่อนแล้ว
    อยากได้ลำโพง 5.1ชุดใหม่ มาเล่นเกม ดูหนังฟังเพลงคับ
    ระหว่าง G500 (13000บาท)กับ samsung HT-XQ100 hometheater(10000บาท)
    จริงๆผมชอบ เสียงซัมซุงมากกว่า แต่กลัวมันมีปัญหาต่อกับ การ์ดเสียงคือ xfi extmusic ไม่ได้อ่ะคับ

ปัญหาคือ ซัมซุงมันมี input แค่ L R สองช่องเท่านั้น กับ digital in(ไม่มี rearleft, rearright, center)
    เพื่อนผมหลายคนบอก โฮมเทียเตอร์ไม่เหมาะจะเอามาต่อกับคอม ไม่รู้จริงเปล่า
    ซึ่งผมลองเดินหาสาย digital in แต่ไม่เจอ ถามคนขายหลายๆร้านก็ไม่รู้จัก = ="

ผมมีหัวแปลงจาก LR สีเเดงขาว มาเป็นหัวสีเขียวไว้เสียบเข้าการ์ดเสียงอยู่แล้ว
    แต่กลัวว่ามันจะเสียงออกแค่ 2.1 เพราะไม่ได้ต่อสายหัวสีเหลืองกับดำที่เป็น output ของcenter+ลำโพงคู่หลัง ออกจากการ์ดเสียง
    ซัมซุงชุดนี้ดันไม่มีช่องinput ของลำโพงคู่หลังกับเซนเตอร์ซะงั้น

ผมถามคนขายที่ร้านซัมซุง เค้าบอกว่าเสียบแค่สายหัวสีเขียวสายเดียวออกจากการ์ดเสียงก็ได้แล้ว
    โฮมชุดนี้มันจะเเปลงสัญญาณจาก 2.1 เป็น 5.1 ให้เอง ผมก็งงๆ
    ไม่มั่นใจว่าเสียงมันจะออกเป็น 5.1 จริงๆหรือเปล่า หรือออกเป็น 5.1แต่ว่าเสียงแย่ๆ
    จะลองที่ร้านก็ดันไม่มีสายเเปลง rca เข้า การ์ดเสียงอีก
    เค้าก็โทรถาม expert หลายๆท่านให้ผม เค้าก็บอกว่าสายเดียวมันเสียบออกเป็น 5.1ได้จริง

ก็เลยอยากถามท่านๆว่า
    1.เสียงมันจะออกมาเป็น 5.1 หรือ 2.1แน่คับ?
    2.สาย digital นี่ส่งสัญญาณเป็น 5.1 เลยใช่หรือเปล่าคับ?
    3.แล้วสาย digital in หาได้ที่ไหนบ้าง? มันต้องมีสายแปลงเพื่อเสียงเข้ากับ digital out ของ การ์ดเสียงอีกหรือเปล่า?
    4.หรือจริงๆแล้วใช้ G500 เสียงเหมาะกับการเล่นเกมคอมมากกว่า samsung HT-XQ100 ชุดนี้??

ถ้ามันไม่ได้ผมจะไปถอย G500 ทันทีครับ
    ขอรบกวนท่านๆหน่อยนะค้าบบบ ถามหลายอย่างเหลือเกิน :b

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ ^^
    Last edited by wasteddog; 5 Apr 2008, 00:59:51.

ตอบตรงคำถามเลยนะ

1 ปกติ Digital S/P DIF จะส่งเพียง PCM Stereo 2 Channel เท่าันั้น

2 S/P Dif Passthrought สำหรับ DVD ที่เป็น DTS / Dolby digital ถึงจะออก 5.1 แท้

เลือก use s/p dif ใน powerdvd และ s/p dif passthrought ใน driver

3 ท่าทางจะเป็น Optical ซึ่งต้องหาอุปกรณ์เสริมสำหรับ X-fi วุ่นวาย

4 X-fi เมื่อเล่นเกมส์ ผ่าน s/p dif จะ ตรงตามข้อ 1 คือ

ปกติ Digital S/P DIF จะส่งเพียง PCM Stereo 2 Channel เท่าันั้น
    ซึ่งไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์แน่ ไม่คุ้มด้วย ทั้งๆที่เรามีชุด 5.1 แต่ดันใช้ได้แค่ 2

สรุป ถ้าต้องการเสียง multichannel สมบูรณ์แบบ จาก x-fi จำเป็นต้องต่อ analog

ซึ่ง ลำโพงของ creative เองออกแบบมาเพื่อสิ่งนั้น
    Last edited by battlecruiser; 5 Apr 2008, 01:45:06.

Comment

ผมถามคนขายที่ร้านซัมซุง เค้าบอกว่าเสียบแค่สายหัวสีเขียวสายเดียวออกจากการ์ดเสียงก็ได้แล้ว
      โฮมชุดนี้มันจะเเปลงสัญญาณจาก 2.1 เป็น 5.1 ให้เอง ผมก็งงๆ

การรับเข้าไป 2 channel ทั้งแบบ analog และ Digital s/p dif PCM

ที่ว่า ออกครบทุกลำโพง รับ 2 ออก 5.1 เรียกว่า prologic mode

เป็น surround เทียม ไม่สามารถแยกทิศทางได้ ไม่เหมาะกับเกมส์

ขนาดฟังเพลงยังไม่ค่อยจะเหมาะเลย

หากใครพูดว่า มันเป็น 5.1 แท้ ผมจะเอารองเท้าคอมแบทเหยียบปากมัน

Comment

ขอบคุณอย่างสุดใจครับท่าน battlecruiser
        ชัดเจนจริงๆ บ่ายนี้เจอกัน G500

Comment

ผมรบกวนนิดหนึ่ง คุณเรือใบ อย่างทุกวันนี้ผมต่อ optical ออกจาก mainboad intel DP35DP ที่เคยถามหะครับ แล้วยิงเข้า avr แล้วที่หน้าปัดขึ้น Dolby digital ตอนเล่นเกม อย่างนี้เสียงที่ออกมาเป็น 5.1 แท้หรอป่าว แต่ตอนเล่นก็ออกครบหมดทุกตัว อย่างเช่น สมมุติมีคนยิงข้างหน้าเรา พอเราเห็นหน้าไปซ้ายเสียงน้ันจะเปลี่ยนจากลำโพงตัวหน้า ไปเป็นตัวขวาแทน อย่างนี้เป็นต้น เลยอยากรู้ว่าทุกวันเป็นเสียง 5.1 แท้หรอป่าว อยากรู้ครับผม

Comment

แต่ว่าจริงๆแล้ว เสียงของ T6100 กับ G500 นี่ต่างกันมากมั้ยครับ?
            ราคามันต่างกัน3เท่าตัว!!?? เสียงอาจจะต่างกันไม่ถึง 3เท่าตัว!!??
            ผมพึ่งไปเคลมT6100 มาวันนี้เองได้ของใหม่เลย ประกันเยี่ยมจริงๆคับ

Comment

ผมก็อยากรู้ด้วยครับท่าน ^^

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                การรับเข้าไป 2 channel ทั้งแบบ analog และ Digital s/p dif PCM

ที่ว่า ออกครบทุกลำโพง รับ 2 ออก 5.1 เรียกว่า prologic mode

เป็น surround เทียม ไม่สามารถแยกทิศทางได้ ไม่เหมาะกับเกมส์

ขนาดฟังเพลงยังไม่ค่อยจะเหมาะเลย

หากใครพูดว่า มันเป็น 5.1 แท้ ผมจะเอารองเท้าคอมแบทเหยียบปากมัน
                อุ้ยโหดจัง กลัวโดนเหยียบปาก คนในนี้หลายๆๆคนเชี่ยวชาญเรื่องเสียง คนโง่อย่างผมเลยได้ความรู้อาจจะถามอะไรโง่ๆๆ ไปมั้ง อย่าถือสาคิดสะว่าคนไม่รู้ไม่ผิด

Comment

Dolby digital live สามารถ Encode เสียง ที่ควรจะออก analog 5.1 แท้

ให้กลายเป็น Dolby digital เพื่อ ส่งผ่าน s/p dif ไปถอดออกเป้น 5.1 แท้ คืนที่ชุดโฮมได้

การพิสูจน์ ให้แน่ชัดกว่านี้ึืคือ

ลองให้คนยิงจากด้านหลัง ซ้าย-ขวา แล้วมันออกตรงทิศทาง หลังซ้าย-ขวา

อันนี้ชัวร์

แต่ปัญหาคือ การ์ดหรือออนบอร์ดส่วนมาก ที่มีเทคโนโลยี่นี้ ยัง ไม่support Directsound3D+EAX ระดับ hardware

ทั้งหมดทั้งสิ้น ส่วนมากเป็นแค่ EAX2 ระดับ software

เสียงที่ออกจากเกมส์จะธรรมดาๆ เสียงหลายๆอย่างที่เราควรจะได้ยิน กลับไม่มีให้ได้ยิน

effect ต่างๆ เสียง footstep ที่ตกกระทบผิวห้อง เสียงน้ำใหล ลมพัด จะหายไป 9ล9

คนใช้ x-fi จะรู้ดี
                  Last edited by battlecruiser; 5 Apr 2008, 01:45:31.

Comment

555 ระวังนะท่าน ผมก็เกือบโดน

Comment

มีคนโชว์โง่ด้วย ไม่รู้แล้วอวดฉลาด เกมส์ EAX4 แต่ดันเสือกพูดว่า เป็นแค่ EAX2

บ้าชัดๆ

Originally posted by Aeromancer View Post
                      กับคำถามนี้ผมก็สงสัยเช่นเดียวกันครับ ทำไมเกมส์ดีๆ หลายเกมส์ถึงไม่ยอมใช้ Technology EAX 5.0 เกมส์ใหม่ๆ หลายเกมส์ดัน ใช้แค่ 2.0

อย่างเช่น The witcher เพิ่งออกแท้ๆ ก็ใช้ EAX 2.0 ต้องเสียงค่า ลิขสิทธิ์ เหมือน พวก Dolby และ DTS หรือเปล่า

และผมว่าคงไม่มีผู้ผลิตรายไหน สร้าง Hardware ที่ผลิต EAX โดยไม่จ่ายค่าลิขสิทธิ์หรอกครับ เพราะ ... บทเรียนราคาแพงจาก VIA

http://www.thewitcher.com/registrati...tch_notes.html

Comment

ที่บ้านผมก็มี xq100 ไม่ดีครับ ไม่แนะนำ

Comment

เสียงออก 5.1 แท้ครับ

Comment

Originally posted by indyman01 View Post
                            เสียงออก 5.1 แท้ครับ
                            ใหนอธิบายมาซิ

Comment

แมวท่านดุเหมือนหมาเลย ผมก็มีอย่างนี้ตัวหนึ่ง มันทำหมันแหย่นิดแหย่หน่อย ไม่ได้ กัดอย่างในรูปเลย ตอนนี้ไปเกิดใหม่สะแล้ว โดนแมวข้างบ้านเล่นสะ

Comment

Working...
                              X