Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนดูอาการหลังจาก Oc แล้วของผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนดูอาการหลังจาก Oc แล้วของผมหน่อยครับ

หลังจาก Oc ไปแล้ว ใช้แล้ว Ok ปกติดีครับ
    พอปิดเครื่องถอดปลั๊ก แล้วมาเปิดใหม่ เครื่องจะดับแปบนึง แบบว่า ดับปุ๊บแล้วติดใหม่เลย
    แล้วก็เข้า window ใช้งานปกติครับ ไม่ทราบว่าที่มัน ดับแล้วติดเลย หลังจากถอดปลั๊กแล้ว
    เกิดจากอะไรครับ > ~ <

ที่ Oc ไว้นะครับตามนี้เลยทำตามที่เคยอ่านเจอของ คุณDears โพสไว้ > ~ <
    - E4500
    - P5B
    - 1G /667 x2 Kingston
    - HDD Seagate 250Gb
    - Spark 8600 A650
    - Finex 550w

266*11

Ai tuning [ manual ]
    CPU Frequency 266
    ที่เหลือ auto หมด
    ไฟ cpu 1.4

Cpu radio [ 11 ]
    C1E [ dis ]
    Max cpu ID value [ dis ]
    Cpu tm Function [ Ena ]
    Execute Disable bit [ Ena ]
    Intel(R) speed step [ Dis ]

แค่เนี้ยครับรบกวน วิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ ~

[ ขอบคุณครับ ]

ปกติครับ (รายละเอียด ให้เซียนๆมาตอบ)

ว่าแต่ cpu radio [11] คลื่นไหน ครับท่าน
    Last edited by lowbasic; 5 Apr 2008, 04:15:31.

Comment

ผมใช้ MAXIMUS SE ครับ
      เมื่อก่อนใช้ CORSAIR DUAL VALUE SELECT KITS 2X1 GB 667 MHZ
      เปิดคอมพ์เข้าวินโดว์ส ได้ตามปกติ
      แต่หลังจากเปลี่ยนมาใช้ G.SKILL 4PK/2X2 GB 1066 MHZ โดยปรับไบออสที่ DRAM FREQUENCY
      ไปที่ 1066 MHZ
      ก็ปรากฏอาการเหมือนกับ จขกท. แต่แตกต่างกันหน่อยคือ คอมพ์ที่ดับไปนั้น ไม่ได้ติดขึ้นมาทันที
      แต่จะเว้นระยะเวลาประมาณ 5-6 วินาที จึงจะติดขึ้นมาใหม่ น่ะครับ
      ไม่รู้ผิดปกติหรือเปล่าเนี่ย เพราะเคยอ่านในกระทู้อื่นๆ ส่วนใหญ่จะบอกอาการเหมือนกับของ จขกท.
      แต่ถ้าผมปรับในไบออสเป็น DEFAULT หมด ก็จะเข้าคอมพ์ได้ตามปกติครับ
      T.T
      Last edited by sompolli; 7 Apr 2008, 07:51:05.

Comment

ท่านจขกท.อัดไฟต่อยาวๆเลยครับ

ส่วนเรื่องอาการ pre boot ดับไปซักพักแล้วติด เมื่อก่อนผมก็เคยกังวลครับมันน่าจะมาจากการ OC เพราะ load default แล้วไม่เป็น

อาจจะเป้น hardware checking before boot up นะผมก็มั่วๆเอา

Comment

Originally posted by matoom View Post

ส่วนเรื่องอาการ pre boot ดับไปซักพักแล้วติด เมื่อก่อนผมก็เคยกังวลครับมันน่าจะมาจากการ OC เพราะ load default แล้วไม่เป็น

อาจจะเป้น hardware checking before boot up นะผมก็มั่วๆเอา
          เกรียนจริงๆ

Comment

Originally posted by matoom View Post

ผมลองอัดไฟ เพิ่มไป1.5 แล้วอ่าครับ แต่ก็อาการเหมือนเดิมเลยครับ - -

อาการที่ ถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่แล้วเปิดเครื่อง ดับก่อนแล้วติด นี่มันเป็นผมเสีย
            มากมั้ยครับ

Comment

โครตเกรียนเลยครับ

Comment

อาการของผมเกิดจากอะไรครับ มีท่านใดพอจะหาทางแก้ให้ผมได้มั่งครับ

Comment

อยากรู้ด้วยคน เพราะผมก็เป็นเหมือนกัน

มันก็ใช้งานได้ปกตินะแหละ ที่ผมกลัวคือ HDD อ่ะ

เพราะมันจะติดแว๊ปเดียว แล้วดัีบไปแปบนึง แล้วค่อยติดใหม่

ผมกลัว HDD พังอะ เฮ้อ OC แล้วเสียง HDD แต๊ป คร๊าบบบบบ

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                    อยากรู้ด้วยคน เพราะผมก็เป็นเหมือนกัน

มันก็ใช้งานได้ปกตินะแหละ ที่ผมกลัวคือ HDD อ่ะ

เพราะมันจะติดแว๊ปเดียว แล้วดัีบไปแปบนึง แล้วค่อยติดใหม่

ผมกลัว HDD พังอะ เฮ้อ OC แล้วเสียง HDD แต๊ป คร๊าบบบบบ

อาการเดียวกันเลยครับ - -

Comment

ดันครับ ~
                      รอเซียนๆมาช่วย

Comment

อาการปกติเวลา oc ครับ

ผมใช้ p35c-ds3r ก็เป็นเวลา oc เหมือนกัน

อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยครับ ลูกผู้ชายต้องคิดการใหญ่...( เกี่ยวไม๊เนี่ย อิอิ )

Comment

รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่งคับ

Comment

ผมก็เป็นครับแต่ปกติทุกอย่าง เคยถามผู้รู้แล้วครับเค้าเป็นอาการปกติ

Comment

Originally posted by zx430564 View Post
                              อาการปกติเวลา oc ครับ

ผมใช้ p35c-ds3r ก็เป็นเวลา oc เหมือนกัน

อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยครับ ลูกผู้ชายต้องคิดการใหญ่...( เกี่ยวไม๊เนี่ย อิอิ )
                              เป็นเรื่องปกติหรอครับค่อยโล่งใจหน่อย ^^

Originally posted by MXdeFunk View Post
                              รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่งคับ
                              นิ่งครับหัวก็นิ่งครับตื้อเลย - -

Originally posted by guesstp View Post
                              ผมก็เป็นครับแต่ปกติทุกอย่าง เคยถามผู้รู้แล้วครับเค้าเป็นอาการปกติ
                              ปกติ อีก1เสียงโล่งใจขึ้นเยอะเยย ^^

*
                              *
                              *
                              ปกติ2เสียงแล้น~ รอท่านอื่นอีกหน่อยละกันครับ รับ คำชี้แนะทุกท่านครับ

Comment

Working...
                              X