overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ช่วยสอน วิธี burn หู ฟังให้หน่อยซิครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

Default ช่วยสอน วิธี burn หู ฟังให้หน่อยซิครับ

คือ ช่วงก่อน ผมใช้creative ep 480 แต่มันเกิด เสีย

เลยไปซื้อ Philips HE785 มา แต่เสียงผิดหวัง มาก แต่เห็นมีคนพูดว่าต้อง burn ก่อน
    เลย อยาก รู้ ว่า การburn นี้ทำกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ก้ไม่มีไรมากครับ หาเพลงที่หนักๆมาเปิดค้างไว้นานๆเรยอะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เพลงไม่ต้องหนักก็ได้ครับ แต่เพลงควรจะมีความหลากหลายของคลื่น มีทั้งสูงมากไปถึงต่ำมาก

ไม่ใช่เพลงป๊อบที่ขายตามตลาดครับ อันนั้นก็ไม่ไหว ออกมาถี่เหลือเกิน

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

แฟนเพื่อนผมเค้าบอกให้เปิดวิทยุหมุนให้คลื่นซ่าๆนะครับซัก48ช.ม.ขึ้นไปตามสะดวก
    ระดับเสียงไม่ต้องดังเอาระดับที่เราฟังเพลงปกติเดี๋ยวมันจะพังก่อนใช้
    ผมก็ไม่รู้นะว่าควรเปิดเพลงยังไงแต่คนนี้เค้าก็ทำงานเกี่ยวกับดนตรีอยู่ ขอไม่บอกชื่อแล้วกัน อาจขัดกับวิธีคนอื่นหน่อยนะครับ
    แต่หลักๆคือเปิดทิ้งไว้นั่นแหละครับ
    แต่ว่าหูฟังทั้ง2รุ่นนั้นค่อนข้างอยู่ในระดับล่างซักหน่อย เบิร์นแล้วอาจไม่เห็นผลมากนะครับ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

เปิดวิทยุไม่มีคลื่น

หรือโหลดไฟล์สำหรับ Burn โดยเฉพาะ (มีอยู่ที่บอร์ด se-club หาเอา)

อย่างน้อยสัก 100 ชม. ขึ้น

(หูฟัง Sony Ex71SLR มันเกรดดีไม๊ครับ...)

OverclockZone Member Ruin's Avatar

อ่อ เค้าทำกันอย่างนี้เหรอ

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

ความรู้ใหม่

OverclockZone Member Blue_SoDa's Avatar

file mp3 ที่เค้าไว้ pre burn กับ burn ผมมีนะครับถ้าสนใจ pm มาเลยครับ (ส่งซองเปล่า+CD เปล่า + แสตมป็ มาเดี๋ยวจัดให้ ^^)

OverclockZone Member Blue_SoDa's Avatar

Quote Originally Posted by kasemsakk View Post
    เปิดวิทยุไม่มีคลื่น

หรือโหลดไฟล์สำหรับ Burn โดยเฉพาะ (มีอยู่ที่บอร์ด se-club หาเอา)

อย่างน้อยสัก 100 ชม. ขึ้น

(หูฟัง Sony Ex71SLR มันเกรดดีไม๊ครับ...)
    วิธีนี้เป็นวิธีที่ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ

ส่วน หูฟัง Sony Ex71SLR มันเกรดดีไม๊ครับ. คนชอบเยอะนะครับ แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงมัน อู้ๆ อะครับ เทียบกับ Sennheiser CX300 ของหิ้วที่ราคาเท่ากันกับ sony นะครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ขอบ คุณที่แนะนำ ครับ ตอนนี้ ลองๆๆ ทำ แล้ว เสียงดีขึ้น พอรับได้ แต่ยังก็ ชอบ เสียงของcreative ep 480 อยู่ดี

รู้ สึกว่า Philips HE785 ราคา 750 นี้ ไม่คุ้ม กับราคา เท่าไหร

ถ้าหู ฟัง ราคาไม่เกิน 1000 มีตัวไหน น่าเล่น บ้างครับ ผมชอบ เน้น เสียง bass

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

ผมแนะนำว่าใช้เพลงพวกแนวClassicหรือเพลงที่มีเครื่องดนตรีเยอะๆดีกว่า
    ขืนใช้ไฟล์ที่ไว้สำหรับเบิร์น ถ้าทำมากเกินไปมันจะทำให้หูฟังของเราจากเราไปเร็วครับ

OverclockZone Member esc5900's Avatar

เอาแบบง่ายๆเลยก็ เปิด fm ที่มีแต่เสียง ซ่าๆๆ ครับ

ถ้าจำไม่ผิดเขาเรียกว่า pink noise

เปิดตลอดเลยครับ ซัก 50 ชม.

OverclockZone Member moxzox's Avatar

Gooddey
    Guest

หาไฟล์ที่มันใช้เบิร์นเลยก็ได้ครับ มันจะดัง อู๊ดดดด อี๊ดดดดดด แอ๊ดดดๆ อะไรประมาณนี้อะคับ
    ไม่ต้องไปฟังมันหรอกครับ ปวดประสาท

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เข้ามายืนยันด้วยความงอนนิดๆว่าต้องเปิดคลื่นที่ซ่าๆครับ
    วิธีโบราณค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีสุดแล้ว

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    เพลงไม่ต้องหนักก็ได้ครับ แต่เพลงควรจะมีความหลากหลายของคลื่น มีทั้งสูงมากไปถึงต่ำมาก

ไม่ใช่เพลงป๊อบที่ขายตามตลาดครับ อันนั้นก็ไม่ไหว ออกมาถี่เหลือเกิน
    | เพลง Classic, Jazz, Opera สิครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by chienthegooners View Post
    | เพลง Classic, Jazz, Opera สิครับ

รู้ด้วยเหรอครับ ว่าผมฟัง Jazz - -

OverclockZone Member

ความรู้ใหม่นนี่ครับ..

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    รู้ด้วยเหรอครับ ว่าผมฟัง Jazz - -
    | ไม่รู้หรอกครับ

แบบว่าจะตอบเจ้าของกระทู้น่ะก็เลยเอาอ้างอิงมาใส่เสริมด้วย แบบว่าใส่อ้างอิงผิดไปนิด

เพราะว่าเพลง Classic, Jazz, Opera อะไรพวกเนี้ยมันเล่นจากเครื่องดนตรีแนวๆอคูสติก ธรรมชาติๆไม่ได้สังเคราะห์น่ะครับ เหมาะกับการนำมาเป็นตัวเทียบวัดคุณภาพเสียง เหมาะกับการนำมาฟังทดสอบคุณภาพ

อีกประเภทผมว่าเพลงร็อค แต่ต้องพวกร็อคเก๋าๆหน่อยนะ
    พวกร็อคใหม่ๆปัจจุบันนี้ไม่เหมาะกับการทดสอบครับ

OverclockZone Member

ผม burn หูฟัง 5.1 ต้องสลับเบสกับเซ็นเตอร์มั้ยครับ เพราะรู้สึกเบสมันเบาๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks