Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมทำงานแค่2อย่างพร้อมกัน C2Q6600 ก็อืดเป็นเรือเกลือซะแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมทำงานแค่2อย่างพร้อมกัน C2Q6600 ก็อืดเป็นเรือเกลือซะแล้ว

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ ผมใช้ C2Q6600 บน XP PRO SP2 ทำงาน 2 อย่างพร้อมกัน
    เช่น ERASEข้อมูลในซีดี+กีอปปี้ไฟล์ หรือ ERASEข้อมูลในซีดีี+เคลียร์ชื่อไฟล์ที่สตาร์ทเมนูใน
    DOCUMENTS ปรากฏว่า
    เกิดอาการอืดหรือช้ามาก กว่าที่จะก๊อปปี้ไฟล์หรือเคลียร์ชื่อไฟล์ได้เสร็จ หรืออีกนัยหนึ่ง
    ต้องรอให้ ERASEข้อมูลในซีดีเสร็จซะก่อน จึงจะสามารถเคลียร์ชื่อไฟล์หรือก๊อปปี้ไฟล์ได้ต่อไป
    ไม่ทราบว่า PHENOM จะมีปัญหาลักษณะเดียวกันกับ C2Q6600 หรือไม่ครับ
    ถ้า PHENOM ไม่มีปัญหาดังกล่าว ผมจะย้ายไปเล่นค่าย AMD ดีกว่าน่ะครับ
    ขอบคุณครับ

กด ctrl + alt + del ดูว่ามีอะไร รันอยู่กี่ %

Comment

งานที่ท่านใช้ CPU มีผลน้อยมาก จนถือได้ว่า ไม่มีผลเลยคับ เพราะเป็นการใช้งาน I/O ซึ่งในที่นี้ ก็คือ HDD และ CD-Writer คับ ดังนั้น งานจำพวกนี้ จะ Quad Core หรือ P4 ก็ไม่แตกต่างกันคับ (ถ้าระบบอื่นๆ เหมือนกัน )

ปล. ทั้ง HDD และ CD-Writer ต่อแบบ IDE ทั้งคู่รึเปล่าคับ ?

Comment

งาน I/O มี priority สูงมากครับ CPU จะเน้นการทำงานที่ส่วนนี้ก่อนครับ
        ไม่แปลกที่จะกระตุกครับ
        ตัวอย่างก็คือเวลาเล่นเกมแบบ auto save พอถึงจุด save จะสังเกตุได้ว่ามีอาการกระตุกเล็กน้อย

Comment

ไอ้ที่ทำให้ช้า ไม่น่าจะมาจาก Q6600 หรอก
          น่าจะช้าจาก HDD อ่ะแหละนะ

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
            ไอ้ที่ทำให้ช้า ไม่น่าจะมาจาก Q6600 หรอก
            น่าจะช้าจาก HDD อ่ะแหละนะ
            ผมคิดแบบนี้เหมือนกันครับ
            HDD อ่านข้อมูลอยู่หรือเปล่าครับ

Comment

โทษครับ
              เบิ้ล 2 ทีเฉยเลย

Comment

Originally posted by live View Post
                งานที่ท่านใช้ CPU มีผลน้อยมาก จนถือได้ว่า ไม่มีผลเลยคับ เพราะเป็นการใช้งาน I/O ซึ่งในที่นี้ ก็คือ HDD และ CD-Writer คับ ดังนั้น งานจำพวกนี้ จะ Quad Core หรือ P4 ก็ไม่แตกต่างกันคับ (ถ้าระบบอื่นๆ เหมือนกัน )

ปล. ทั้ง HDD และ CD-Writer ต่อแบบ IDE ทั้งคู่รึเปล่าคับ ?

------------------------------------------------------------------------
                เป็นผมก็น่าจะตอบแบบนี้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาช่วยชี้แนะครับ
                  ผมใช้ H/D SEAGATE 200 GB ATA133 IDE ครับ
                  ^^'

Comment

IDE ก็ช้านิสนึง .. ทำใจให้เย็น แล้วมันจะเร็วขึ้น

Comment

คร๊าบผม...

Comment

เปนที่ os หรือป่าวครับ
                        ตอนนี้เลยผมกำลังใช้ 6000+ เรนเดอร์หนังขนาด700เมกพร้อมกัน
                        โดยใช้2โปรแกรม พรีเมียรโปร+VDO convertmaster +โหลดบิท+ดูหนังด้วยVLCจอเล็กๆ+คุยกับท่านตอนนี้
                        cpu100% แค่รู้สึกว่ามันหน่วงนิดๆเอง

Comment

ถ้าใช้ HDD IDE แนะนำ ให้ สาย IDE ต่อ HDD ที่เป็น OS เสียบ เดี่ยวๆ ปายเลยงับ

HDD + Cd-rom ปายใช้ สาย IDE อีกเส้นแยกออกปายเลยงับ.... จะช่วยได้นิดนึงเวลาทำงาน ใช้งาน Cd-Rom หนัก....เพราะถ้าใช้สายเดียว กันจะเกิด คอขวดที่ I/O คือตัว สาย นั้นละงับ

Comment

มันช้าที่ IDE แหละครับ

โหย เอาน่า ผมก็ยังใช้ IDE อยู่เลย เหอะๆๆๆ

Comment

ช้าที่ IDE อย่างว่าแหละครับ

C2Q X2 ก็เหอะ เจอดัมป์ข้อมูลระหว่าง HDD ก็อืด เพราะ I/O มันไปใช้ในการดัมป์ข้อมูลหมดครับ

Comment

Working...
                              X