Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมกากๆ 2GB กับ แรมเทพ 1GBอันไหนแรงกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมกากๆ 2GB กับ แรมเทพ 1GBอันไหนแรงกว่า

เอาแบบว่า OC กันอย่างบ้าหลังเลยนะครับระหว่าง
    RC 667 1GB*2 ราคา 530*2 = 1060 บาท
    กับ
    Geil 1GB (2x512MB) PC2 6400 Plus 800 3-3-3-8GX21GB6400PDC ราคา 3100 บาท

แบบไหนแรงกว่าครับระว่าง 2Gb กากๆ OC ไม่ได้เลย กับ 1Gb เทพ OC แบบหูดับตับไหม้

Geil 1GB (2x512MB) PC2 6400 Plus 800 3-3-3-8GX21GB6400PDC ราคา 3100 บาท

แรงกว่า

Comment

แรมเทพคับ

Comment

ความแรงนี่วัดกันที่ bus หรอครับ
        แล้วไอ้ความจุ mem นี่ไว้ทำไรอ่ะครับ

Comment

Originally posted by dekpri View Post
          ความแรงนี่วัดกันที่ bus หรอครับ
          แล้วไอ้ความจุ mem นี่ไว้ทำไรอ่ะครับ
          ความแรงวัดที่ bus + CL
          ความจุหรือปริมาณแรมไม่เกี่ยว

Comment

ความจุเหมือนเอาไว้จำงานที่ทำไปแล้วช่วย CPU ครับ ถ้าใช้งานไม่เกินก็ไม่ต้องเพิ่มก่อได้

Comment

ส่วนปริมาณความจุ ของแรมนั้น เอาใว้รันโปรแกรมหรือเกมส์ที่กินทรัพยกรณ์เยอะๆ
              ถ้าใช้ 1GB แล้วโปรแกรมหรือเกมส์ นั้นๆ กินมากกว่าที่เครื่องเรามีก็จะอืดลงไปทันที

Comment

ขึ้นกับว่าใช้ทำอะไรครับ ถ้าเทสยังไงบัสสูงก็ดีกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าจะมาใช้งานทั่วไปหรือเล่นเกมความจุเท่านั้นครับ
                ปล.คะแนนเบนมาร์คไม่ใช่ทุกอย่างนะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ส่วนปริมาณความจุ ของแรมนั้น เอาใว้รันโปรแกรมหรือเกมส์ที่กินทรัพยกรณ์เยอะๆ
                  ถ้าใช้ 1GB แล้วโปรแกรมหรือเกมส์ นั้นๆ กินมากกว่าที่เครื่องเรามีก็จะอืดลงไปทันที

เคย แอบสงสัยอันนี้เหมือนกัน

ขอบคุณมากน่ะค่ะ กรุบกริบ ที่บอก อิอิ

นี่อ่ะ คะ่ ทำไมของ หนูดี บัสแค่ 267 เองอ่ะค่ะ มันต้อง 333 ใช่รึเปล่าค่ะ

หรือว่ายังไง อิอิ

หนูดีใช้ เรือใบ 1 กิ๊ก 667 น่ะค่ะ

กรุบกริบ
                  Attached Files

Comment

^
                    แรมวิ่งไม่เต็มบัส นะครับ
                    วิ่ง 500 กว่าๆ เอง
                    แรมจะวิ่งตามบัส CPU ด้วย นะ
                    ถ้าจะให้เต็มคงต้อง oc CPU ขึ้นไป นะ
                    ของผมบัส 667 เหมือนกัน วิ่งบัส 320 ^^"

Last edited by TWK.; 5 Apr 2008, 18:50:44.

Comment

อ๋อ ค่ะ ตอบเร็วทันใจมากค่ะคุณ TWK.

กรุบกริบ มากน่ะค่ะ

อิอิ*

ขอบคุณค่ะ*

Comment

Originally posted by meekung555 View Post
                        เคย แอบสงสัยอันนี้เหมือนกัน

ขอบคุณมากน่ะค่ะ กรุบกริบ ที่บอก อิอิ

นี่อ่ะ คะ่ ทำไมของ หนูดี บัสแค่ 267 เองอ่ะค่ะ มันต้อง 333 ใช่รึเปล่าค่ะ

หรือว่ายังไง อิอิ

หนูดีใช้ เรือใบ 1 กิ๊ก 667 น่ะค่ะ

กรุบกริบ
                        เป็นเหมือนผมเลยครับ เมื่อวานนี้วิ่งเท่ากันเลย RC 667 วิ่ง 267
                        เป็นตอนที่ clear Cmos อ่ะครับ พอเปิดมา ปรับ bus 800 ก็แล้วก็ยังวิ่ง 267 อยู่
                        ขนาด ปรับ bus 800 OC X2 4000+ ไป 3.0GHz board AliveNF6P ยังเปิดติดเลยครับ แต่พอดู CPU-Z มันวิ่ง แค่ 267 งงเลย ผมก็เลย ลองถอดแรม ละลองใส่ใหม่ ปรากฎว่าหายครับ
                        แรมขึ้นปกติแล้ว คราวนี้ปรับ bus 800 X2 วิ่งได้แค่ 2.4GHz เองครับ เปิดไม่ติดละ
                        เลยทดไว้ 667 (แรมวิ่ง 790 ) X2 วิ่ง 2.7 ครับ กาลังดี

Comment

แล้วถ้าเอามาใช้แบบเดิมๆหละครับ

Comment

Originally posted by SCREW View Post
                            แล้วถ้าเอามาใช้แบบเดิมๆหละครับ
                            ถ้าเน้นการใช้งานผมเลือก 2GB ครับ
                            แต่ถ้าเอามา OC ก็แรมเทพ

Comment

Working...
                            X