Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะใช้ RAID 0 H/D ซัก 4 ตัว ทุกตัวต้องเหมือนกัน ทุกอย่างหรือเปล่าฮับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะใช้ RAID 0 H/D ซัก 4 ตัว ทุกตัวต้องเหมือนกัน ทุกอย่างหรือเปล่าฮับ

ถ้าจะใช้ RAID 0 H/D ซัก 4 ตัว ทุกตัวต้องเหมือนกัน ทุกอย่างหรือเปล่าฮับ

จำเป็นต้องเหมือนกันทุกอย่างครับ...ไม่เหมือนก็ได้แต่ทำแล้วประสิทธิภาพดีขึ้นนิดเดียว

ความจุไ่ม่เท่ากัน มันจะเห็นเท่ากับตัวต่ำสุด..

คนละรุ่นยี่ห้อความเร็วตกไปเยอะเหมือนกันครับ..เกือบๆ 40% (จำตัวเลขไม่ได้ น่าจะเคยเห็นเทสที่ ทอมส์ฮาร์ดแวร์นะครับ)

Comment

ขอบคุณมากครับ คุณ kwangloke

Comment

-*-
        0 ตั้ง 4 ตัวไปทำไมครับ
        เอาเป็น 0,1 รวมกันจะได้ประโยชน์กว่า

Comment

เน้นเร็ว อย่างเดียวอะครับเพราะข้อมูลที่มี ไม่สำคัญเท่าไหร่ raid 1 จะมีการ black up ข้อมูล ทำให้ 1 สิ้นเปลืองเนื้อที่ 2 ความเร็ว ช้าลงเพราะต้องเสียเวลาไปกับการ blackup เพราะตอนนี้ อุปกรณ์ที่ถ่วงคอมให้ช้าที่สุดน่าจะเป็น H/D ถ้า up ส่วนนี้น้าจะทำให้คอมเร็วขึ้นได้ดีที่สุด

Comment

ทำด้านใหนเหรอครับ ถึงขนาดใช้ฮาร์ดดิสสี่ตัว เอา harddisk scsi มาใช้ดีกว่ามั้ยครับ

Comment

Working...
            X