Announcement

Collapse
No announcement yet.

??จะซื้อ CPU กับ m/b ให้มันเข้ากัน ต้องดูที่รายละเอียดส่วนไหนบ้างครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ??จะซื้อ CPU กับ m/b ให้มันเข้ากัน ต้องดูที่รายละเอียดส่วนไหนบ้างครับ??

คือว่า เป้นงงๆกับเรื่องนี้มากเลยครับ

เพราะเห้นที่ intel ออกมา มีหลายรุ่นมากมาย บางทีก็มี 45 nm ,65nm

คราวนี้ไปดูที่ รายละเอียดเมนบอร์ด เค้าก้บอกว่า

ASUS "Blitz Extreme" Intel P35 Chipset Mainboard for Intel LGA 775 CPU Retail

Supported CPU: LGA775 socket for Intel® Core™2 Extreme / Core™2 Quad / Core™2 Duo / Pentium® Extreme / Pentium® D / Pentium® 4 / Celeron® D Processors(พวกนี้ต้องขึ้นกับ 45nm หรือ 65 nm อะเปล่าครับ หรือว่าไส่ได้หมดตามที่บอก)

Chipset: Intel P35 + Intel ICH9R(P35 มันมีคุณสมบัติไงบ้างอะครับ) w/ Intel Fast Memory Access Technology

FSB: 1333/1066/800MHz << มันคือความเร็วของ CPU ที่ไส่ได้หรอครับ

Memory: 4x 240pin Dual Channel DDR2 1066*/800/667 Max 8GB

Slots: 2x PCI Express X16, 3x PCI Express X1, 2x PCI ...

ก็เลยมีปัญหามากมาย ทำไห้ไม่กล้าซื้อ กลัวไส่แล้วมันกลายเป็นคอขวด หรือไส่ไม่ได้ หรือไส่ได้ ไม่ดี

เลยอยากทราบว่า ถ้าสมมุติ จะซื้อ CPU กับ m/b จะต้องดูในส่วนไหนบ้างครับ มันจึงจะเข้ากันได้ดี

ช่วยแนะนำทีครับ

เห็นแต่สเปกเมนบอร์ด แล้ว CPU รุนใหน อะ

Comment

เวลาดูอย่างแรกเลยครับเราต้องดูก่อนว่า อยากใช้ cpu อะไร สมมตินะ E8400 ละกัน พอเราเลือกได้แล้ว เราก็มาดูว่าบอร์ดอันไหนบ้างที่รองรับ CPU ชนิดนี้ โดยจะดูว่ามันรับได้ไหมให้ดูที่ สเปคของ cpu อย่างตัวนี้อ่ะ มันมี FSB 1333 45nm หลักๆจะดูว่าเข้ากันได้มันจะขึ้นอยู่กับ FSB ส่วนรายละเอียดอย่างอื่น ถ้าเป็น ชิพเซตที่ใหม่พอมันก็จะรู้จัดกับอุปกรณ์ใหม่ๆอยู่แล้ว ไม่ต้องไปกังวล ส่วน ที่มันรองรับ 45nm มันการันตีว่า cpu รุ่นใหม่ที่มีกระบวนการผลิต แบบ 45nm สามาราถใส่ได้ แต่ไม่ใช่ว่า ถ้าไม่บอกแปลว่าใส่ไม่ได้นะ แต่มันอาจจะเอ๋อๆละมั้ง เราก็ต้องไปอัพเดท bois มันให้มันรู้จักอุปกรณ์ใหม่ๆ ก็ใช้ได้ล่ะครับ

ต่อมาก็อุปกรณ์ต่างๆ ก็ดูว่าเราจะใช้แค่ไหนครับพอเลือกได้ค่อยมาดูบอร์ดว่ามีรุ่นไหนบ้างที่รองรับตามความต้องการของเรา ส่วนไอเรื่องคอขวด ต่อให้บอร์ดเทพแค่ไหนผมว่ามันก็ต้องมีบ้าง

Comment

Originally posted by zuneoh View Post
        เวลาดูอย่างแรกเลยครับเราต้องดูก่อนว่า อยากใช้ cpu อะไร สมมตินะ E8400 ละกัน พอเราเลือกได้แล้ว เราก็มาดูว่าบอร์ดอันไหนบ้างที่รองรับ CPU ชนิดนี้ โดยจะดูว่ามันรับได้ไหมให้ดูที่ สเปคของ cpu อย่างตัวนี้อ่ะ มันมี FSB 1333 45nm หลักๆจะดูว่าเข้ากันได้มันจะขึ้นอยู่กับ FSB ส่วนรายละเอียดอย่างอื่น ถ้าเป็น ชิพเซตที่ใหม่พอมันก็จะรู้จัดกับอุปกรณ์ใหม่ๆอยู่แล้ว ไม่ต้องไปกังวล ส่วน ที่มันรองรับ 45nm มันการันตีว่า cpu รุ่นใหม่ที่มีกระบวนการผลิต แบบ 45nm สามาราถใส่ได้ แต่ไม่ใช่ว่า ถ้าไม่บอกแปลว่าใส่ไม่ได้นะ แต่มันอาจจะเอ๋อๆละมั้ง เราก็ต้องไปอัพเดท bois มันให้มันรู้จักอุปกรณ์ใหม่ๆ ก็ใช้ได้ล่ะครับ

ต่อมาก็อุปกรณ์ต่างๆ ก็ดูว่าเราจะใช้แค่ไหนครับพอเลือกได้ค่อยมาดูบอร์ดว่ามีรุ่นไหนบ้างที่รองรับตามความต้องการของเรา ส่วนไอเรื่องคอขวด ต่อให้บอร์ดเทพแค่ไหนผมว่ามันก็ต้องมีบ้าง
        อธิบายได้แหล่มจริงๆ

Comment

เรื่องของ ชิพเซท ใส่ใจนิดนึงก็ดีครับ ในเว็ปนี้มีให้อ่านครบเลยครับ

ส่วน 1333 หรือเท่าไรนั้นหนะ คือ รองรับ cpu ได้เท่านั้นอ่ะคับ

Comment

Working...
          X