Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะถามเรื่องแรม ความรู้สาระๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะถามเรื่องแรม ความรู้สาระๆ

ผมไม่เข้าใจเรื่องแรมอย่างนึงอะครับ

No.1
    Speed 800MHz DDR2
    CAS Latency CL 5-5-5-15
    2200฿

No.2
    Speed 800MHz DDR2
    CAS Latency CL 4-4-4-12
    2500฿

ส่วนต่างคือ ไอค่า บรรทัดสอง และ ราคา
    ค่าน้อยกว่าแล้วแพงกว่า

ผมสงสัยคือ ค่านั้นอะไร แล้วทำอะไรได้ ยิ่งน้อยยิ่งดีหรอ
    ขอความกระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by richboys002; 6 Apr 2008, 16:42:58.

CL= Cas# latency คือค่าหน่วงของการอ่านข้อมูลของ Ram ครับ ยิ่งมีค่า CL ที่น้อย
    ก็จะทำให้การหน่วงข้อมูลน้อยลง ทำให้การทำงานเร็วขึ้น พูดง่ายๆ คือ ค่า CL น้อย ยิ่งเร็วครับ
    แต่ก็ต้องแลกด้วย ไฟเลี้ยงของแรมที่เพิ่มมากขึ้น อยู่ที่ซิพ หรือ เมดแรมด้วยครับพวกซิพเทพๆ อย่าง D9
    ก็จะใช้ไฟน้อย ก็คือไฟน้อยๆ ลากได้ไกล ^^

ปล.พูดตามประสบการณ์ ผิดพลาดก็ขออภัย ครับ

Comment

รู้แต่ค่า Cl ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ เข้าถึงข้อมูลใช้เวลาน้อยกว่าครับ

Comment

cl ยิ่งต่ำยิ่งดีครับ

Comment

เม้นที่สอง คุณFerius บอกว่าเรื่องไฟ แปลว่าค่า cl ยิ่งน้อยกินไฟมาก แปลว่า ต้องใช้ psu ทีวัตเยอะกว่าเดิมชะปะครับ

ไม่มีอะไรได้มาด้วยการง่าย
          ได้อย่างเสียอย่าง ชะมะ หรือมะเกี่ยวอะ

ฝากอีก หนึ่งเรื่องครับ
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=186680

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ได้ความรู้เพิ่มมาอีกแล้ว

Comment

ยิ่งกินไฟมากจริง แต่ ram แถวหนึ่งกินประมาณ 10W ไม่จำเป็นถึงต้องเปลี่ยน PSU หรอกครับ

Comment

cl ยิ่งน้อยก็ยิ่งแรง

Comment

Working...
              X