Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือบ้าง Gigabyte GA-MA78GM-S2H

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือบ้าง Gigabyte GA-MA78GM-S2H

เข้าไปปรับHDD ในbios เป็นACHI

แล้วเข้าวินโดวไม่ได้ เสียบพอร์ทถูกตัว

hdd ก็ sata2

ท่านใดทราบสาเหตุช่วยตอบที

เข้า Bios ปรับ AHCI เป็น Native IDE

Comment

ถ้าจะใช้ ACHI ต้องติดตั้ง driver ACHI ระหว่างที่ติดตั้ง windows ครับ

ในคู่มือ mainboard จะมีบอกไว้ครับ หน้า 77 ครับ
      Last edited by kitsada_aun; 7 Apr 2008, 05:21:34.

Comment

^
        ^
        ^
        ตามนั้น

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ACHI ดีกว่าอย่างไงช่วยอธิบายด้วยครับ

Comment

รอความรู้ด้วยคน กำลังสนใจตัวนี้เหมือนกันครับ

Comment

เท่าที่ทราบนะครับ ถ้าปรับแบบ ACHI แล้ว
                1. ถ้าไม่ใช้ ACHI จะใช้ funtion NCQ ของ HDD ไม่ได้ ************************************************************************************************ HDD ที่มี funtion NCQ มีบางรุ่นเท่านั้น
                2. สามารถถอดอุปกรณ์ที่เป็นแบบ SATA ได้ ขณะที่กำลังเครื่องทำงานอยู่ คือ สนับสนุนการทำงานแบบ hot swap

ข้อมูลของ technology NCQ ของ HDD ว่ามันเป็นอย่างไร
                http://www.thaiinternetwork.com/cont...il.php?id=0213
                Last edited by kitsada_aun; 10 Apr 2008, 18:19:41.

Comment

ผมใช้ MB : Gigabyte MA78GM-US2H
                  อยากทราบว่า ใช้ ACHI ได้หรือเปล่าครับ ในคู่มือM/B จะมีบอกเหมือน
                  GA-MA78GM-S2H หรือเปล่า
                  ถ้าปรับใช้ ACHI แล้ว ตรง Decive Manager >> computer >> จะเป็น ACHI x64 Uniprocessor PC
                  ใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
                  X