Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้หน่อยคะ ถามเรื่อง RAM กับ Mainboard คะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้หน่อยคะ ถามเรื่อง RAM กับ Mainboard คะ

พอดีไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมคะอยากทราบว่า DDR II 667 กับ ASUS P5K PL-VM
    สามารถใช้ได้กันป่ะคะ

Ram
    DDR II667 Corsair

Mainboard
    ASUS P5K PL-VM

จะสามารถใช้ได้ป่ะคะ พอดีก่อนหน้านี้ใช้ Asrock Conroe1333-D667
    เอาไปใช้เป็นคอมสำหรับโหลตบิตไม่ได้ปิดเลย แล้วอยู่ ก็ขึ้นบลูสกรีน เข้าวินโดว์ขึ้นเองตลอด
    ลงวินโดว์ใหม่ก็ ขึ้นอีก ลองให้น้องถอดทุกอย่างเหลือแต่ CPU E2160 + Ram Corsair 1G + Mainboard Conroe1333-D667 + DVD Writer + HDD 500 G แค่นี้เอง
    ก็ยังขึ้น บลูสกรีนอยู๋ดีน่างงมาก ลองถอดแยกเอาไปเทสเครื่องอื่น ก็ป็นเฉพาะกับบอร์ดนี้คะ ไม่ทราบว่าน้องของดิฉันสันนิฐานถูกป่ะคะว่า เป็นจากบอร์ด
    """ อ้อ รบกวนช่วยตอบคำถามด้านบนด้วยนะคะ """
    Ram
    DDR II667 Corsair

Mainboard
    ASUS P5K PL-VM
    จะใช้กานได้ไหมคะ
    เห็น มาน 667 แต่บอร์ดมาน 800/1066/1333 แค่นี้ไม่แน่ใจ พอดีไม่ทราบเรื่องนี้เท่าไร รบกวนด้วยนะคะผู้รู้ทุกท่าน ขอบคุณล่วงหน้าคะ

แรม667 แต่บอร์ดมาน 800/1066/1333

อันนี้ไม่แน่ใจ เพียงแต่ว่าเมนบอร์ดจะทำได้แค่667เท่านั้น งานคอมมาร์คก่อนหน้านี้ก็มีขายแรม1/800 ราคาประมาณ800บาท ตามรูปที่ผมหามาให้ ใช้ได้ครับ 533ใช้ไม่ได้
    Last edited by exit; 4 Jun 2010, 23:02:07.

Comment

(775-VSL) ASUS P5K PL-VM "A&L" FSB1333,2DDRII 800,Intel G31,mATX,1PCIe16x,2PCL,4SATA,1IDE 2,650 3Y

ตัวนี้ใช่ปะคับ

บอร์ดรองรับได้ถึง 800 น่ะคับ ถ้าไม่เกินนี้ก้อคงไม่เกิดปัญหาอะไรคับ
      เด๋วนี้บอร์ดส่วนมากก้อรองรับถึง 800 อ่ะคับ แต่คนก้อซื้อ 667ใส่กันตรึม เพราะมันถูกกว่า 800 อยู่เหมือนกัน

แรม 667 ใส่กับบอร์ด 800 ได้แน่นอนคับ

แต่บางบอร์ดไม่ได้กับแรมบางยี่ห้อนี่ก้อเหมือนจะเคยเห็นนะคับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีคับ

Comment

แล้วRam Corsair 667 1G*2 จะทำ Dual Chanal ได้ป่ะคะ
        พอดีวันนี้จะไป ซื้อแล้วASUS P5K PL-VM จะทนไหมคะ พอดีจะเอามาไว้โหลดบิตแบบไม่ปิดเลยคะ จะไหว หรือพังง่ายป่ะคะ?
        เลิกคบ ละ Asrock1333-D667 เพราะไม่สู้กับการ 24 ชม. เสียซะแล้วคะ
        Last edited by VAVA; 7 Apr 2008, 08:49:15.

Comment

ใส่ได้ครับ มันรับ แรม 667/800 dulaครับ

Comment

อุอุ เปลี่ยนบอร์ดแล้ว ถ้าจะเปิดโหลดบิตผมแนะนำ gigabyte ตระกูลที่มี DES ครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              อุอุ เปลี่ยนบอร์ดแล้ว ถ้าจะเปิดโหลดบิตผมแนะนำ gigabyte ตระกูลที่มี DES ครับ
              จะแพงป่ะคะ ราคาสักเท่าไรคะ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post

Comment

Originally posted by VAVA View Post
                  แต่ปัญหาก็คือมันต้องเสียบการ์ดจอครับ เอิ๊กๆ ลองดูรุ่น EP31-DS3L ครับราคาอยู่ืั้ประมาณ 2300-2600 บาท
                  หรือไม่ก็ลองดูรุ่น EG31MF-S2 ครับ รุ่นนี้ ออนบอร์ด ราคาต้องถาม ท่าน God-Hand ครับ
                  Last edited by อิมพีเรียล; 7 Apr 2008, 10:20:08.

Comment

ผมใช้ GA P35 DS3L เปิดยาววววว

แล้วก็ Ram ถ้ซื้อนะครับ ขอแนะนำ Twin Pack นะครับ แบบ Pack คู่ ถ้าไม่มีหาร้านอื่นครับ
                    ผมซื้อ มาเหมือนกัน มันไม่มี Twin Pack พนักงานบอกว่ารหัสเดียวกัน Dual ได้ แต่ผมลองหมดแล้ว
                    Dual ไม่ได้ T T" เสียเลย . .

Comment

เรื่องทนนนี้ แล้วแต่ดวง ด้วยนะงับ ซวยเจอตังพัง ก็เคลมเอาตัวใหม่เป็นจบเรื่องงับ...

ส่วน Asus นี้ผมมาทุกรุ่น เล่นเกม + เขียน Program + load bit + etc. เปิด 24 ชม. 365 วัน อารมดีจะ ปิด หรือ รีเครื่องซักหนเองงับ มะเคยงอแง...

แต่ ตามท่าน อิมพิเรียล ว่าละงับ กิกาฯ เป็นทางเลือกที่น่าจะคุ้มกว่าถ้าแค่ load bit เพราะ asus ราคาค่อนข้างสูงงับ ^^"

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                        เรื่องทนนนี้ แล้วแต่ดวง ด้วยนะงับ ซวยเจอตังพัง ก็เคลมเอาตัวใหม่เป็นจบเรื่องงับ...

ส่วน Asus นี้ผมมาทุกรุ่น เล่นเกม + เขียน Program + load bit + etc. เปิด 24 ชม. 365 วัน อารมดีจะ ปิด หรือ รีเครื่องซักหนเองงับ มะเคยงอแง...

แต่ ตามท่าน อิมพิเรียล ว่าละงับ กิกาฯ เป็นทางเลือกที่น่าจะคุ้มกว่าถ้าแค่ load bit เพราะ asus ราคาค่อนข้างสูงงับ ^^"
                        วันนี้ไปซื้อมาแล้วคะ
                        ASUS P5K PL-VM 2400บ. คะ
                        พร่งนี้จะเอาภาพมาให้ดูกานนะคะ ไม่รู้ว่าจะใช้ดีหรือปล่าว เห้อ
                        บอร์ดรุ่นนี้ท่านผู้รู้ชวยวิจารย์หน่อยคะว่า มีดีมีเสียไงจะได ทำใจรับไว้ เพราะซื้อมาแร้ว คะ
                        Last edited by VAVA; 7 Apr 2008, 20:49:30.

Comment

ซื้อมาแล้วก็ต้องบอกว่าดีครับ กลัวเสียน้ำใจครับ

ปล. asus บอร์ดระดับล่างๆ ผมไม่แนะนำให้เล่นอ่ะครับ

Comment

ซื้อมาแล้วก็ต้องบอกว่าดีครับ กลัวเสียน้ำใจครับ

ปล. asus บอร์ดระดับล่างๆ ผมไม่แนะนำให้เล่นอ่ะครับ
                            อ๋อ ASUS P5K PL-VM บอร์ดระดับล่างเหรอคะ
                            ช่วยวิจาร์หน่อยได้ป่ะค มานมีดีไรบ้าง เจ็บใจ Asrock1333-D667 มาก ไม่รูคิดผิด รึปล่าว มาซื้ออีกยี่ห้อ แต่ผู้ผลิตเดียวกัน

Comment

ก็ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

Working...
                              X