Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับฮาร์ดดิส Barracuda 500GB SATA-II...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับฮาร์ดดิส Barracuda 500GB SATA-II...

ขอถาม 3 ข้อนะครับ
    1.ไม่ทราบว่าตัว 16MB กะตัว 32MB มันต่างกันอย่างไรครับ
    2.แล้วบนตัวฮาร์ดดิส มันดูตรงไหนว่าเป็นตัว 16MB หรือตัว 32MB
    3.แล้วตัว รหัส .9 กะ .10 มันทำ RAID ได้รึเปล่าครับ(ตัว160G)
    ปล.ขอบคุณมากครับ

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับ จากร้าน tk ราคา 3700

บนตัว hdd มันไม่มีเขียนนะครับ มีแต่เลขรุ่น .11 เท่านั้นเอง
    ซึ่งทางร้านชี้ให้ดู เหมือนจะบอกว่า ถ้าเป็น .11 จะเป็น 32m ประมาณนั้นแหละ

เนื่องจาก ไม่มีระบุ ผมก้เลยลองใช้ hdd tune ตรวจดู ปรากฏว่า
    ็HDD tune ver. 2.54 บอกว่า buffer 0
    HDD tune ver. 2.55 บอกว่า buffer n/a

ก็ยังสงสัยอยู่ อาจคงต้องรอ hdd tune v. ใหม่ ๆ หน่อยละมัง

แต่ความเร็วก็ถือว่าใช้ได้ครับ

ส่วนเรื่องที่ผมกังวลมากสุดคือ เรื่อง เสียง ก็เป็นไปตามคาดครับ ดังกว่า WD500YS โดยเฉพาะเวลาเขียน
    แต่ก็ไม่ดังมากครับ พอเงี่ยหูฟัง***งสักฟุตได้ยิน แค้อาจเพราะผมเป็นฝาเคสเล่นก็ได้

เอาที่เทสก์ มาฝากด้วยครับ
    1. เป็น sg320g 16m
    2. เป็น wd500gys 16m
    3. เป็น sg500g 32m
    Attached Files
    Last edited by พ่อน้องแนนต์; 14 Sep 2008, 20:34:49.

Comment

1.ถ้าใช้งานทั่วไปคงไม่ต่างเท่าไร แต่จะเห็นผลชัดเจนตอนที่ copy ข้อมูลขนาดใหญ่ข้าม HDD แต่คงใช้ไม่บ่อยเท่าไร
      2.คงต้องดูที่รหัส-รุ่น แล้วล่ะครับ
      3.รอเรปล่างมาตอบ

Comment

Originally posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
        เพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับ จากร้าน tk ราคา 3700

บนตัว hdd มันไม่มีเขียนนะครับ มีแต่เลขรุ่น .11 เท่านั้นเอง
        ซึ่งทางร้านชี้ให้ดู เหมือนจะบอกว่า ถ้าเป็น .11 จะเป็น 32m ประมาณนั้นแหละ

เนื่องจาก ไม่มีระบุ ผมก้เลยลองใช้ hdd tune ตรวจดู ปรากฏว่า
        ็HDD tune ver. 2.54 บอกว่า buffer 0
        HDD tune ver. 2.55 บอกว่า buffer n/a

ก็ยังสงสัยอยู่ อาจคงต้องรอ hdd tune v. ใหม่ ๆ หน่อยละมัง

แต่ความเร็วก็ถือว่าใช้ได้ครับ

ส่วนเรื่องที่ผมกังวลมากสุดคือ เรื่อง เสียง ก็เป็นไปตามคาดครับ ดังกว่า WD500YS โดยเฉพาะเวลาเขียน
        แต่ก็ไม่ดังมากครับ พอเงี่ยหูฟัง***งสักฟุตได้ยิน แค้อาจเพราะผมเป็นฝาเคสเล่นก็ได้

เอาที่เทสก์ มาฝากด้วยครับ
        1. เป็น sg320g 16m
        2. เป็น wd500gys 16m
        3. เป็น sg500g 32m
        ลองใช้ everest เวอร์ชั่นล่าสุดเช็คดูครับ ว่าโชว์ buffer รึป่าว

Comment

ขอบคุณครับ ตกลงใช้ everest v. 4.50.1330

มองเห็นเป็น 32m แล้วครับ

Comment

ความรู้เพิ่มเติมเพียบ....ขอบคุณคร๊าบบบบ จะได้ไปซื้อซักกะที อิอิ

Comment

ผมมี HDD Tune 3.0 ครับ ดู Buffer ได้น่ะ ถ้าอยากได้ก็ หลังไมค์มาเลยครับท่าน

Comment

Working...
              X