Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้องใจเรื่องจอใหญ่ๆ กับramของการ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้องใจเรื่องจอใหญ่ๆ กับramของการ์ดจอครับ

เคยถามไปครั้งนึงแล้วครับ แต่ยังไม่เคลียร์ครับ
    คือ ram การ์ดจอเยอะๆนี่จะช่วยให้เวลาใช้งานความละเอียดภาพสูงๆ ลื่นขึ้นใช่มั้ยครับ
    ซึ่งตรงจุดนี้ทำให้มีคนตอบผมว่าถ้าใช้จอใหญ่ๆช่อง pixel ก็ย่อมใหญ่ขึ้น คงไม่มีใครอยากใช้จอใหญ่ๆกับความละเอียดที่เท่ากับจอเล็กๆ

ที่ข้องใจคือ
    ถ้ามีการ์ดจอตัวเดียวกัน แล้วใช้กับจอขนาดต่างกัน แต่ปรับความละเอียดเ่ท่ากัน
    ex 1024x768 on 17" & 24"
    fps ที่ได้มันเท่ากันมั้ยครับ?? (ผมคิดอยู่ตลอดว่าน่าจะเท่ากัน)

ถ้าเท่ากัน ก็ไม่จำเป็นใช่มั้ยครับ ที่ใช้จอใหญ่กว่าต้องใช้ ramการ์ดจอมากกว่า

เท่ากัน

Comment

FPS เท่ากัน แต่ความสวยของภาพ ต่างกันไกลนะคับ จริงๆ จอใหญ่ ไม่จำเป็นว่าต้องมี pixel เยอะกว่าจอเล็กๆ นะคับ ใช้ความละเอียดเป็นมาตรฐานจะดีกว่า

ถ้าปรับ 1024x768 บนจอ 17" กะ 24" ถ้าจะให้ภาพสวยเท่ากัน คุณต้องนั่งที่ระยะ***งต่างกันคับ เช่น 17" คุณอาจจะดูภาพที่ความละเอียด 1024x768 สวยที่ระยะ 1 เมตร ถ้าเป็น 24" ความละเอียดเดียวกัน คุณอาจจะต้องดูที่ระยะเกือบๆ 2 เมตรคับ เพราะงั้นที่คุณถามว่า "ถ้าเท่ากัน ก็ไม่จำเป็นใช่มั้ยครับ ที่ใช้จอใหญ่กว่าต้องใช้ ramการ์ดจอมากกว่า?" กอยู่ที่ความพอใจในFPS, ระยะการนั่ง และความสวยงามของการแสดงผลแล้วหละคับ (ถ้านั่งระยะ***งออกมา ผลดีที่พอจะนึกออก ก็คือถนอมสายตาอะคับ)

Comment

ขอบคุณครับ พอดีนั่ง***งจอประมาณ 1.5-2.5 เมตรตลอดเลยครับ

พอดี 3850 ตัว 256MB กับ 512MB มันราคา***งกันไกลเลยครับ เลยข้องใจว่า 256MB จะเล่นได้มั้ยกับจอ 22" ก็พอจะตัดสินใจได้ละครับ ตอนแรกว่าจะเอา 3870 ตัว ddr3 แต่กลัว psu ไม่ไหวครับ งบน้อยจริงๆ ความจริงก็อยากได้ 9600GT ครับ(เห็นว่าแรงพอๆ 3870) แต่ติดอยู่อย่างตรงที่ผมดู anime มากกว่าเล่นเกมซะอีก เลยอยากได้สีสดๆแบบ ati ครับ

Comment

เพิ่งรู้คับ

Comment

ram การ์ดจอมากกว่า ช่วยลดแนวโน้มในการตกของเฟรมเรตเมื่อเล่นที่ความละเอียดสูงๆ ok?

Comment

จอขนาดต่างกันส่วนใหญ่ถ้าเป็น LCD ค่า Native Resolution จะต่างกันด้วยครับ ขนาดใหญ่กว่าค่า Native Resolution ก็มากกว่าด้วย ซึ่งการเล่นเกมให้ได้ภาพที่สวยงามที่สุดก็ควรจะเล่นที่ค่า Native เนี่ยล่ะครับ แต่ความเป็นจริงมันเป็นไปได้ยากเพราะยิ่ง Resolution มากขึ้นระบบก็ต้องทำงานหนักขึ้น การเล่นเกมที่ความละเอียดสูงมาก ๆ บางที RAM บนการ์ดก็ไม่ได้ช่วยอะไรซักเท่าไหร่เพราะส่วนที่ทำงานจริง ๆ คือ GPU บนการ์ดครับ ถ้าช้าเกินไปก็จะดึง RAM มาใช้ไม่ทัน แล้วก็อย่างที่เข้าใจนั่นแหละครับ Resolution เดียวกันบนจอขนาดต่างกัน Framerate ก็จะเท่ากัน แต่ความสวยงามมันต่างกัน จอเล็กจะได้ภาพที่สวยกว่าถ้าคุณปรับไปที่ความละเอียดแบบ Native แต่จอใหญ่ต้อง Upscale ภาพขึ้นไปในระดับความละเอียดเท่ากัน ดังนั้นจอเล็ก ๆ จะสวยกว่าแน่นอน ยกเว้นว่าคุณจะเล่นเกมบนจอใหญ่ด้วยความละเอียดแบบ Native ของมัน

Comment

ขอบคุณครับ กระจ่างเลยครับคุณ OHM_DGO

ขอถามต่อนิดหน่อยนะครับ
                - ดูค่า native resolution ของจอยังไงครับ ปกติจอ 22" wide ค่ามันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
                - การ์ดจอประมวลผลได้ดีกว่า ที่ความละเอียดจอปกติรึเปล่าครับ
                ex: 1280x1024 กับ 1280x800 เพราะตอนนี้ใช้ 7300 512MB รู้สึกเหมือน 960x480 กับ 1024x768 กระตุกพอๆกันเลยครับ

Comment

วิธีทดลองง่ายๆ
                  คุณลองเอาภาพขนาดซัก 800*600 มาเข้าโปรมแกรม Paint
                  แล้วลองขยายภาพให้ใหญ่ที่สุด เท่าที่จะทำได้ดูสิครับ
                  ผลที่ออกมา คือ?

Comment

สมัยนี้เกมโหดๆผมว่า Ram Card จอสัก 512 ก็ OK แล้วนะครับ

Comment

Originally posted by nnnnn-set View Post
                      ขอบคุณครับ กระจ่างเลยครับคุณ OHM_DGO

ขอถามต่อนิดหน่อยนะครับ
                      - ดูค่า native resolution ของจอยังไงครับ ปกติจอ 22" wide ค่ามันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
                      - การ์ดจอประมวลผลได้ดีกว่า ที่ความละเอียดจอปกติรึเปล่าครับ
                      ex: 1280x1024 กับ 1280x800 เพราะตอนนี้ใช้ 7300 512MB รู้สึกเหมือน 960x480 กับ 1024x768 กระตุกพอๆกันเลยครับ
                      -22" Wide Native Resolution: 1680 x 1050 ถ้าเล่นที่ความละเอียดเท่านี้การ์ดรุ่นกลาง ๆ เอาไม่อยู่แน่ครับ จริง ๆ ถ้าไม่ห่วงเรื่องเล่นเกมที่ Native ผมก็อยากจะซัด 22" อยู่เหมือนกันนะ
                      -มันอยู่ที่ว่าปรับไปที่ความละเอียดเท่าไหร่น่ะครับ ถ้าเลขหรือ Pixel ยิ่งเยอะระบบก็จะยิ่งทำงานหนักขึ้น จะประมวลผลได้ดีหากนับเฉพาะเฟรมเรตก็ความละเอียดต่ำสุดเท่าที่ให้งานมันทำน่ะแหละ ของผมที่ใ้ช้อยู่เป็น 19" Wide (16:10 1440x900 ) ระบบจะประมวลผลพอ ๆ กับกับ 1280x1024 ครับ เกมในปัจจุบันส่วนใหญ่อ่านค่าเอาจากอุปกรณ์ Output อย่าง Monitor ได้เลย

ส่วนที่ว่ารู้สึกกระตุกเหมือนกันระหว่าง 960x480 กับ 1024x768 อันนี้ถ้ากระตุกแล้วให้เทียบกันน่าจะใ้ช้โปรแกรมวัดเฟรมเรตอย่าง Fraps น่ะ แต่ถ้าให้คิดตามทฤษฎีแล้ว 1024x768 จะกระตุกมากกว่าอยู่แล้วครับ จะดูค่า Native Resolution ก็ดูตามเว็บที่ขายของก็ใช้ได้นะ www.thanni.com ดูในส่วน Monitor>LCD น่ะครับ อันนี้ตัวอย่าง นี่จ้า

Comment

เพิ่งรุ้็เหมือนกันครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ กระจ่างรอบสอง อิอิ

ถ้า 1680x1050 ผมซื้อ ตัว 512 มาก็คงเล่นกระตุกอยู่ดี เผลอ 3870 จะไปรอดรึเปล่าไม่รู้

ปล. ตอนนี้ใช้ 1280x800 กะวินโดวก็ต้องหมุนตัวหนังสือใหญ่ๆแล้วครับ ไม่งั้นมองไม่เห็น = = บางเวบหมุนให้ใหญ่ไม่ได้ก็ต้องดื้บๆมาใกล้ๆจอ อนาถมากครับ = = จะปรับ 960x480 ก็ม่ายหวายใหญ่เกิน

Comment

Working...
                          X