overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: รีวิว Dell Ultrasharp 2408 WFP (56K Warning)

OverclockZone Member

Default รีวิว Dell Ultrasharp 2408 WFP (56K Warning)

เชื่อว่าหลายๆคนที่อยู่ในแวดวงการคอมพิวเตอร์คงจะเคยได้ยินคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ DELL โดยเฉพาะเครื่อง Server ของ Dell นั้น ค่อนข้างจะอยู่ในระดับแนวหน้ากันเลย ทีเดียว อีกทั้งคอมพิวเตอร์ชุดที่ใช้เคสที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวไม่เหมือนใคร สำหรับวันนี้ผมจะมีการแนะนำจอ LCD ของ Dell รุ่น Ultrasharp 2408 WFP ซึ่งเป็น จอ LCD คุณภาพสูงขนาด 24 นิ้วที่สามารถแสดงผลความละเอียดของภาพสูงสุด 1920x1200 พิกเซลและสามารถแสดงรายละเอียดของสี (Color Gamut) ได้สูงถึง 102% นับว่าไม่ธรรมดาเลยสำหรับสเปคจอ LCD ตัวนี้ และจากนี้ไปผมขอยินดีต้อนรับท่านผู้มีเกียรติทุกท่านเข้าสู่อารยธรรม Fully HD ไปพร้อมๆกันเลยครับ

หลังจากที่ได้สั่งของแล้วรอประมาณ 7-10 วัน จอก็ถูกส่งมาถึง เป็นกล่องขนาดใหญ่ 655x470x270 มม. (กว้าง x ยาว x สูง) โดยประมาณครับ

แต้น แต้น.. เปิดกล่องออกมาก็จะเห็นอะไรเยอะแยะดังรูปครับ

จากนั้นก็งัดเอาขาตั้งออกมาให้ดูกันก่อน เป็นขาโลหะที่ขึ้นรูปมาจากอลูมิเนียมครับ

มาดูที่ Panel กันบ้างครับ จะเห็นช่องต่อต่างๆมากมาย และปุ่มกดดำๆตรงกลางหลังจอมีหน้าที่ใช้ปลดล็อคกับขาตั้งจอนะครับ

เริ่มจากทางด้านซ้ายสุดก็เป็นขั้วจ่ายไฟให้กับลำโพง Sound Bar, ถัดไปทางขวาก็เป็น Display port ที่ว่าจะเป็นมาตรฐานใหม่ที่จะมาแทน HDMI, ต่อมาก็ HDMI แล้วก็ DVI อีก 2 ชุด ซึ่งเหมาะสำหรับการต่อจอตัวเดียวเข้ากับเครื่องคอม 2 ตัว แล้วสามารถเลือกได้จากปุ่มกดเลือกสัญญาณ Source ครับ

ดูถัดมาทางซีกขวา ก็จะเจอกับหัวต่อแบบ Analog อันคุ้นเคย ถัดไปต่อก็จะมี S-Video, Video, Component Video และก็ช่อง Audio Out ส่วนทางด้านขวาก็จะเป็นช่องเสียบสาย USB จากเครื่องคอมของเราและก็ USB อีก 2 ช่องครับ

หน้าตาของจอ Dell Ultrasharp 2408 Wide Flat Panel หลังจากที่แกะแผ่นโฟมออก ตอนนี้เป็นตำแหน่งจอสูงสุดนะครับ

เมื่อปรับจอเลื่อนลงมาต่ำสุดก็จะเป็นประมาณนี้ ซึ่ง ณ ตำแหน่งนี้ตัวล็อคของขาจอก็จะล็อคทันทีเลยครับ ต้องกดปุ่มสีเทาตรงกลางขาจอก่อน จึงจะปรับจอสูงขึ้นได้อีกครั้ง

หน้าตาเมื่อหมุนจอตั้งขึ้นครับ ซึ่งจะสามารถหมุนในทิศทางตามเข็มนาฬิกาได้ 90 องศาเท่านั้นโดยไม่มีตัวล็อกใดๆครับ

สำหรับปุ่มปรับแต่งต่างๆที่มุมทางขวาล่างของจอมีดังนี้ เริ่มจากซ้ายสุดคือปุ่มเลือกแหล่งสัญญาณภาพ ถัดมาคือปุ่มฟังก์ชั่น PIP และ PBP ต่อมาคือปุ่มเมนู แล้วปุ่มที่เป็นเครื่องหมาย - หากเรากดตอนไม่ได้อยู่ในหน้าจอเมนู มันก็จะกลายเป็นปุ่ม shortcut สำหรับปรับแสงสว่างของหน้าจอ ต่อไปคือปุ่มเครื่องหมาย + ตอนที่ยังไม่ได้อยู่ในหน้าจอเมนู กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น สำหรับปุ่ม + และ - จะใช้ในการเลือกเมนูด้วยครับ และปุ่มทางขวาสุดก็เป็นปุ่มเปิด-ปิดจอครับ

มาดูที่ขอบจอด้านข้างทางซ้ายมือก็จะมีช่องเสียบ USB 2 ช่อง แล้วก็ Card Reader แบบ 9 in 2 ด้วยครับ

ส่วนภายในกล่องก็จะมีอุปกรณ์ดังที่เห็นคือซ้ายล่างเป็นสาย USB สำหรับเสียบจากจอไปที่เครื่องคอมของเรา ถัดมากลางล่างคือ สาย HDMI ส่วนทางด้านขวาคือ สาย DVI และ Analog มาให้อย่างละเส้นครับ ที่เหลือก็แผ่น CD กับคู่มือการใช้งานครับ

มาดูต่อกันที่เมนูกันบ้าง หลังจากกดปุ่มเมนูก็จะมีภาพเมนูปรากฎที่หน้าจอช่วงกลางล่างครับ

จากนี้ผมจะขอแนะนำจอ LCD จาก Asus รุ่น VW222U ขนาด 22 นิ้ว มาเปรียบเทียบกับตัวจอ Dell ว่าภาพที่ได้จากจอ S-PVA กับ TN ต่างกันอย่างไร

จอทางซ้ายมือจะเป็น Dell Ultrasharp 2408 WFP ส่วนทางขวามือจะเป็น Asus VW222U

โดยที่ Dell จะปรับค่าความสว่างของจอ Brightness 0 , Contrast 50

ส่วนจอ Asus จะปรับค่าความสว่างของจอ Brightness 50 , Contrast 50 , Mode:Standard

มาเทียบด้วยภาพกันบ้างครับ Ferrari สีแดง จะเห็นว่า Asus จะแดงหมองๆ ครับ

ภาพวิวต้นไม้ตัดกับแสงอาทิตย์อ่อนๆ

เฉียงประมาณ 45 องศา มาทางขวา

เมื่อเราเปิดฟังก์ชั่น PIP ก็จะได้การใช้งานจอดังภาพ

อันนี้จะเป็นเวอร์ชั่นคร่าวๆนะครับ จริงๆแล้วมันเยอะกว่านี้ครับ แต่ผมลากมาหมดไม่ไหวครับ ถ้าจะอ่านตัวเต็มก็เข้าไปอ่านต่อแล้วกันครับ กดที่นี่

มือใหม่หัดทำเวปนะครับ ถ้าอ่านแล้วดี-ไม่ดียังไง ควรจะปรับปรุงตรงไหน รบกวนช่วยแนะนำได้นะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่กำลังสนใจจอรุ่นนี้อยู่ไม่มากก็น้อยนะครับ
    Last edited by Krit; 20 Aug 2008 at 16:18:14.

OverclockZone Member FDS's Avatar

แจ่มครับ

ค่าตัวอยู่เท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ถึงลากไม่หมดไม่เป็นอะไรครับ อย่างน้อย ๆ ก็แปลให้ บางส่วน

ขอบคุณครับ สำหรับ review ดี ๆ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

ของแพงดีอย่างนี้นี่เอง ถ้ามีตังจะไปสอยบ้าง

Moderator mercadix's Avatar

เรื่องสีมืดๆ หม่นๆ ของ Acer ... ฝากท่าน Krit ดูตรงนี้ด้วยครับว่า จอ LCD Monitor 24" ส่วนมากหรือเกือบทุกตัวจะมี "ค่าความส่องสว่าง" อยู่ 400 - 500 Candela ต่อ ตรม. ... จอ 22" ของ Acer และยี่ห้ออื่นๆ ก็ตาม จะมีค่าความส่องสว่างอยู่แค่ 300 - 350 cd/m2 ซึ่งวางเทียบใกล้ๆ กันจะเห็นเลยว่า 24" สว่างสไวผิดกันเห็นๆ

Asus รุ่น VW222U ราคา 8,XXX

Dell Ultrasharp 2408 WFP ราคา 22,XXX .... นะครับ
    Last edited by mercadix; 7 Apr 2008 at 22:38:49.

Quote Originally Posted by mercadix View Post
    เรื่องสีมืดๆ หม่นๆ ของ Acer ... ฝากท่าน Krit ดูตรงนี้ด้วยครับว่า จอ LCD Monitor 24" ส่วนมากหรือเกือบทุกตัวจะมี "ค่าความส่องสว่าง" อยู่ 400 - 500 Candela ต่อ ตรม. ... จอ 22" ของ Acer และยี่ห้ออื่นๆ ก็ตาม จะมีค่าความส่องสว่างอยู่แค่ 300 - 350 cd/m2 ซึ่งวางเทียบใกล้ๆ กันจะเห็นเลยว่า 24" สว่างสไวผิดกันเห็นๆ

Asus รุ่น VW222U ราคา 8,XXX

Dell Ultrasharp 2408 WFP ราคา 22,XXX .... นะครับ
    ครับ ในส่วนของจอ Dell ที่ผมนำมาเปรียบเทียบคือ

Dell จะปรับค่าความสว่างของจอ Brightness 0 , Contrast 50

ส่วนจอ Asus จะปรับค่าความสว่างของจอ Brightness 50 , Contrast 50 , Mode:Standard

แต่มันคงเอามาเทียบกันตรงๆ ไม่ได้หรอกครับ พอดีผมไม่มีเครื่องมือต่างๆเหมือนที่เมืองนอกเขาใช้กันครับ ก็เลยเอาจอเก่า Asus ตัวนี้ มาเทียบกันครับ อิอิ

ใจจริงอยากได้ Dell E248 กับ HP ตัว 24" ที่ขายอยู่ที่พันธ์ทิพย์มาเทียบกันครับ ใครสามารถจัดหาให้ยืมได้เมื่อไหร่ ผมก็จะทำรีวิวใหม่ให้ดูกันอีกรอบนะครับ

ตอนนี้ผมยังไม่มีสปอนเซอร์มาช่วยเลยครับ แล้วก็ไม่ได้เชียร์ข้างใดข้างหนึ่ง ฉนั้นผมจะสื่อในความรู้สึกที่เป็นกลางจริงๆ แต่พอเทียบกับจอเก่าผมแล้วมันก็ค่อนข้างต่างครับ คือบางคนอาจจะใช้จอ TN 22" อยู่แล้วอาจจะมีคำถามในใจว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นตัว 24" PVA ที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกหลายตังแล้วจะแตกต่างกันอย่างไร หรือบางคนอยากเห็นว่าภาพมันจะเป็นอย่างไร แต่ในรีวิวส่วนนี้ก็คงจะไม่สามารถแสดงให้เห็นได้ครบ 100% หรอกนะครับ เพราะผมว่ากล้องมันละเอียดสู้ตาของคนไม่ได้ครับ

และอีกอย่างคือวันนี้ Dell ที่พันธ์ทิพย์ก็ยังไม่มีขาย แต่หลายๆคนอาจจะเคยได้ยินกิติศัพท์ของ Dell 2407 กับ 2408 มาบ้างแล้วจากเมืองนอก ผมก็เลยมาแชร์กันให้เห็นไงละครับ ผมใช้กล้องคอมแพคถ่ายภาพครับ แถมถ่ายรูปไม่ค่อยเป็นด้วย ยังไงก็ยังดีกว่าไม่มีรูปให้ดูนะครับ คงจะสู้มืออาชีพไม่ได้หรอกครับ

ยังไงก็ขอบคุณในความเห็นนะครับ ผมจะได้นำไปปรับปรุงต่อไปครับ

ผมอยากให้เค้าเทียบก่ะ SP2208WFP จังเลย ราคาพอสู้ไหว

ผมใช้ ASUS VW222U อยู่ครับ ปกติแล้วตั้งค่าอยู่ประมาณ 60 และ 60 ครับ

ผมว่าแค่นี้มันก็สว่าง เล่นกลางคืนมันก็แสบตาแล้วครับ

ไม่เข้าใจว่าจะสว่างๆๆๆ มากๆเนี่ย จะไหวเหรอ ปวดตาอะ

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    ผมใช้ ASUS VW222U อยู่ครับ ปกติแล้วตั้งค่าอยู่ประมาณ 60 และ 60 ครับ

ผมว่าแค่นี้มันก็สว่าง เล่นกลางคืนมันก็แสบตาแล้วครับ

ไม่เข้าใจว่าจะสว่างๆๆๆ มากๆเนี่ย จะไหวเหรอ ปวดตาอะ
    มันไม่ใช่ความสว่างครับ มันคือ สีที่ออกมา

TN มันแสดงสีได้น้อยครับ

Talking

Quote Originally Posted by ~jelly* View Post
    ผมอยากให้เค้าเทียบก่ะ SP2208WFP จังเลย ราคาพอสู้ไหว
    ถ้ามีใครให้ผมยืมผมก็เทสให้ได้ครับ ตอนนี้ยังไม่มีสปอร์เซอร์ครับ จอตัวนี้ตังส่วนตัว หมดตูดแล้วครับ

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post

เวลาอ่านเวปที่พื้นหลังเป็นสีขาวก็จ้าเหมือนกันครับ ถ้าใครรำคาญก็เปิด Dynamic Contrast ให้ทำงานนะครับ มันจะสว่างน้อยลงอีกส่วนนึงครับ แต่มันจะคอยปรับแสง Backlight กับสีในเกมดูแปลกไปครับ ผมเลยไม่ค่อยชอบ วิธีแก้ก็คือเปิดไฟในห้องด้วยครับ มันจะช่วยได้ครับ

OverclockZone Member BOokz's Avatar
    The Mall งาม, Homepro ประชาชื่น

อยากให้ลองเทส จอ แนวตั้งดูครับว่าการแสดงผลเป็นอย่างไรบ้าง

จอ HP w2408h ทำแนวตั้งไม่ค่อยดีเท่าไหร่คือ มุมมองจะแคบ หรือ ขอบมืดครับ

อยากทราบว่า dell 2407 เป็นอย่างไรบ้าง

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

โอ้วพระเจ้า...มี Display Port ด้วย แต่ดูราคาแล้วไกลเกินเอื้อมจริงๆ

ลองเปิดพวก DVD9 ดูรึยังครับ ถ้าแจ่มสูสี LCD TV ก็พอให้อภัย ^_^

OverclockZone Member ioio0488p's Avatar
    We love AMD,We love Liverpool = You'll Never Walk Alone

OHO!!!! REVIEW VERY GOOD!!!!!

Quote Originally Posted by BOokz View Post
    อยากให้ลองเทส จอ แนวตั้งดูครับว่าการแสดงผลเป็นอย่างไรบ้าง

จอ HP w2408h ทำแนวตั้งไม่ค่อยดีเท่าไหร่คือ มุมมองจะแคบ หรือ ขอบมืดครับ

อยากทราบว่า dell 2407 เป็นอย่างไรบ้าง
    สำหรับตัว Dell Ultrasharp 2408 WFP ตัวนี้ก็โอเคนะครับ สีภาพไม่ค่อยเปลี่ยน ลองเทียบดูสีต้องมุมมองก้มกับเงยดูซิครับ แต่ตัว HP ตัวนั้นเป็น TN ใช่ตัวที่ขาย 14k
    หรือเปล่าครับ ภาพมันก็ต่างกับ PVA อยู่แล้วครับ

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    โอ้วพระเจ้า...มี Display Port ด้วย แต่ดูราคาแล้วไกลเกินเอื้อมจริงๆ

ลองเปิดพวก DVD9 ดูรึยังครับ ถ้าแจ่มสูสี LCD TV ก็พอให้อภัย ^_^
    สีมันสดอยู่แล้วครับ แล้วจอ LCD TV รุ่นสูงๆปัจจุบันหลายตัวก็จะเป็น Panel แบบเดียวกันแต่ขนาดของ Pixel จะใหญ่กว่ามากครับ ส่วนเรื่องดู DVD9 เนี่ย ผมว่าดู HD 1080p จะเจ๋งกว่าครับ

Quote Originally Posted by ioio0488p View Post
    OHO!!!! REVIEW VERY GOOD!!!!!
    ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar

เพิ่งได้อ่านรีวิวเต็มๆครับ แจ่มมากๆ แต่ไม่เข้าใจเรื่อง ชนิดของหน้าจอครับ ถ้ายังไงรบกวนอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ที่รู้ก็คือ ไอ้แบบ TN เนี่ย พอเปลี่ยนมุมมองแล้วภาพเละ ไม่เหมือนเดิม

อ้อ...รบกวนอีกอย่างครับ ช่วยวิจารณ์ตัวนี้ให้หน่อยครับ เล็งๆไว้กำลังจะสอยครับ ^_^

DELL SP2208WFP

Viewable Size
    22 inches
    Pixel Pitch
    0.282 mm
    Response Time (Typical)
    2ms
    Viewing Angle
    160 degrees
    Luminance (Brightness)
    300 cd/m2 (Typical)
    Dynamic Contrast Ratio (typical)
    2000:1 (typical)
    Horizontal Scan Frequency kHz
    30 kHz to 83 kHz (automatic)
    Vertical Scan Frequency Frequency kHz
    56 Hz to 75 Hz (automatic), exception 1440 x 900 at 60 Hz
    Optimal Resolution
    1680 x 1050 at 60 Hz
    Preset Display Modes
    VESA, 720 x 400 – 31.5 kHz Horizontal, 70.0 Hz Vertical, 28.3 MHz
    VESA, 640 x 480 – 31.5 kHz Horizontal, 60.0 Hz Vertical, 25.2 MHz
    VESA, 640 x 480 – 37.5 kHz Horizontal, 75.0 Hz Vertical, 31.5 MHz
    VESA, 800 x 600 – 37.9 kHz Horizontal, 60.0 Hz Vertical, 40.0 MHz
    VESA, 800 x 600 – 46.9 kHz Horizontal, 75.0 Hz Vertical, 49.5 MHz
    VESA, 1024 x 768 – 48.4 kHz Horizontal, 60.0 Hz Vertical, 65.0 MHz
    VESA, 1024 x 768 – 60.0 kHz Horizontal, 75.0 Hz Vertical, 78.8 MHz
    VESA, 1152 x 864 – 67.5 kHz Horizontal, 75.0 Hz Vertical, 108 MHz
    VESA, 1280 x 1024 – 64.0 kHz Horizontal, 60.0 Hz Vertical, 108 MHz
    VESA, 1280 x 1024 – 80.0 kHz Horizontal, 75.0 Hz Vertical, 135 MHz
    VESA, 1680 x 1050 – 65.2 kHz Horizontal, 60.0 Hz Vertical, 146.3 MHz
    VESA, 1680 x 1050 – 64.6 kHz Horizontal, 60.0 Hz Vertical, 119.0 MHz

Connector Type
    Analog, DVI-D (Digital) with HDCP, HDMI
    USB Ports
    USB 2.0 Hi-Speed Ports
    Stand
    Tilt
    VESA Mounting Support
    YES (100mm)
    Dimensions (Height x Width x Depth)
    360.24 mm x 511.41 mm x 138.50 mm (14.18” x 20.13” x 5.45”)
    Weight (Monitor Only)
    6.75 Kg (14.87 Ibs)
    Weight (with packaging)
    8.53 Kg (18.78 Ibs)
    AC input voltage
    100 to 240 VAC / 50 or 60 Hz +/- 3 Hz / 2.0A (Max.)
    Operating (Typical Maximum)
    Active Off - Less than 2W
    Switched Off - Less than 1W

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    เพิ่งได้อ่านรีวิวเต็มๆครับ แจ่มมากๆ แต่ไม่เข้าใจเรื่อง ชนิดของหน้าจอครับ ถ้ายังไงรบกวนอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ที่รู้ก็คือ ไอ้แบบ TN เนี่ย พอเปลี่ยนมุมมองแล้วภาพเละ ไม่เหมือนเดิม

อ้อ...รบกวนอีกอย่างครับ ช่วยวิจารณ์ตัวนี้ให้หน่อยครับ เล็งๆไว้กำลังจะสอยครับ ^_^
    จอตัวนี้จะเป็นจอรุ่นใหม่ที่ Dell เพิ่งทำออกมา มี Webcam ในตัว แต่เป็นจอเงาหรือที่เรียกว่าจอกระจก หมุนจอตั้งหรือหันซ้ายขวาหรือปรับสูงต่ำไม่ได้ครับ สเปคดูดีกว่า Ultrasharp 2208

ก็แล้วแต่ชอบครับ เพราะบางคนเลือกตระกูล Ultrasharp เพราะมันปรับจอให้เข้ากับสรีระของเราได้ เป็นจอด้านทำให้เวลาใช้งานนานแล้วสบายตากว่า คือเขาเจาะกลุ่ม Home , Office ครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้ายังไงคงต้องเห็นตัวเป็นๆก่อนถึงจะสอยครับ บางครั้งดูแค่ Spec ก็คงยังไม่ถูกใจ ^_^

ปล.รีวิวเยี่ยมมากครับ เน้นการใช้งานจริงและเปรียบเทียบให้เห็นภาพ

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ช่องต่างๆเอาไว้ทำอะไรได้ครับ ช่วยบอกๆได้ไหมครับ

OverclockZone Member ballboy's Avatar

ที่ไหนมีของเลยมั่งครับ พรุ่งีน้จะไปเอา หรือว่าต้องสั่งกับตัวแทนเอาครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks