Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา HDD sata2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา HDD sata2

บอดเป็น sata1 คับ A7V880 ตอนนี้ซื้อ HDDของWD 250/7200 16M sata2
    มาใช้ เครื่องมันมองไม่เห็นอ่ะ ทำไงดีครับ

อืม ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดก็คือบอร์ดมันรับแต่ sata 1 ครับ เอา sata II มาใส่เลยไม่เห็น
    แต่ถ้าบอร์ดรับ sata II แต่เอา sata 1 มาใส่จะมองเห็นครับ

Comment

ด้านหลังมี Jumper ให้เซ๊ตเป็น 150MB/s ใหม
      แล้วใน BIOS เห็น HDD ใหม
      เข้าไปดูที่ Disk Managemant ทำการ Create / format / add ดูนะ

Comment

จับมาแปลงเป็น sata1 แล้วยัดๆๆๆๆๆๆๆๆ.... เห็นละ หุหุ

Comment

Originally posted by godluciferz View Post
          อืม ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดก็คือบอร์ดมันรับแต่ sata 1 ครับ เอา sata II มาใส่เลยไม่เห็น
          แต่ถ้าบอร์ดรับ sata II แต่เอา sata 1 มาใส่จะมองเห็นครับ
          ไม่จำเป็นเสมอไป บอร์ดเก่า p5gd2-x รับ sata1 เอา sata2 มาเสียบก็เห็น ไม่เห็นจะต้องเซ็ท Jumper อะไรให้ยุ่งยาก

Comment

เหรอครับ ผมไม่รุ้เหมือนกัน อะ แค่ลองเดาๆดู

Comment

...

ไบออสไมเห็นอ่ะครับ จัมเปอก็ไม่บอกว่าอะไร มันมีแต่เลขครับ

Comment

ถ้าเป็น seagate

เวลาตั้งให้เป็น SATA2 หรือ 3.0 Gbits per Second
                จะไม่เสียบจั๊มเปอร์ใดๆ เลย

แต่ถ้าตั้งให้เป็น SATA1 หรือ 1.5 Gbits per Second
                จะเหมือนในรูปนี้

แต่ HDD ของ WD ผมไม่เคยใช้ ไม่รู้ตำแหน่งจั๊มเปอร์เป็นแบบไหน

Comment

ลองดูที่ไฟล์นี้นะครับ
                  http://www.wdc.com/en/library/eide/2579-001037.pdf

ถ้ารูปภาพมันเล็กดูไม่ชัด ก็สั่งเปอร์เซนต์มากๆ เพื่อขยายภาพให้ใหญ่ๆ

เขาเขียนไว้แบบนี้ครับ
                  To enable 150 MB/s data transfer speed, place a jumper on pins 5-6

ก็ประมาณว่า ถ้าคุณต้องการให้เป็น SATA1
                  ก็ให้ใส่จั๊มเปอร์ที่ พิน 5-6

ถ้าต้องการให้เป็น SATA2
                  ก็ให้ทุกพิน ว่างๆ เอาไว้ครับ

Comment

Working...
                  X