Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูทีครับ เครื่องผมจะเข้าวินโดว์ได้ต้องกดรีฯเครื่องก่อน1ครั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูทีครับ เครื่องผมจะเข้าวินโดว์ได้ต้องกดรีฯเครื่องก่อน1ครั้ง

ผมเพิ่งซื้อคอมมาสเปค
    CPU E8400
    M/B EP35DS3R
    RAM OCZ 2*2G Gold Twin
    VGA HD3650 DDR3 256Mb
    PSU SilverStone 500W

ที่ร้านลงเป็นวิสต้ามาให้อ่ะครับ

พอกลับมาถึงบ้านมีอาการก็คือเปิดเครื่องแล้วค้าง ต้องกดปุ่มรีเซต ใหม่1รอบถึงจะใช้งานได้(กดรีเซตแล้วเครื่องจะรันไปถึงหน้าจอที่ให้เลือกเข้าเซฟโหมดอ่ะครับแล้วค่อยเลือกกดเข้าวินโดว์ปกติ)

เป็นอย่างนี้ทุกครั้งที่ปิดเครื่องเลยครับ ซึ่งบางครั้งก็ขึ้น จอฟ้าขึ้นมาแทน ซึ่งจากที่สังเกตแล้วerrorที่มันขึ้นมานั้นจะไม่เหมือนกันอ่ะครับ มีerror 0x879a5688,0x8766e880,0x876fb368 (ที่ตอนนี้เจอนะครับ)

ผมก็ลองเปลี่ยนจากวิสต้าเป็นเอ็กซ์พีโล้วนะครับ ปรากฏว่า เล่นเกมแล้วมันดูกระตุกๆ พอเปิดหนังดูไปได้ซักชั่งวโมงกว่าๆมีอาการกระตุกๆแล้วห้าจอก็ดับไปอ่ะครับ แต่ตัวเครื่องยังทำงานอยู่

ผมลองลงวินโดว์ใหม่ดูอีกรอบ แต่ก็ยังเป็นอาการเดิมอยู่ เลยลองเช็ดไดร์เวอร์ดูอ่ะครับ

ลองลงเครื่องใหม่แล้วลงไดร์เวอร์เมนบอร์ด จากนั้นปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็เข้าหน้าวินโดว์ได้ปกติ
    แต่พอลงไดร์เวอร์การ์ดจอเท่านั้นแหละครับ อาการเดิมก็เกิดจอไม่มีภาพได้ยินแต่เสียงเข้าวินโดว์ แล้วก็ทำอะไรไม่ได้เลย แต่เครื่องยังทำงานอยู่นะครับ ต้องกดรีฯเครื่องครั้งหนึ่งถึงจะเข้าวินดดว์ได้ตามปกติเหมือนเดิมอ่ะครับ

ผมเลยเดาว่าน่าจะเป็นที่ไดร์เวอร์เลยลองหาตัวใหม่มาลงดูจากในเว็บ แต่ก็ยังมีอาการเดิมอยู่ดี

ดันครับๆ

Comment

ผู้รู้ช่วยทีครับ ซื้อมาตั้งแต่วันอาทิตนย์ยังไม่ได้ใช้เลยอ่ะครับ ลงวินโดว์ไป4-5รอบแล้วอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Anmonaito View Post

ผมก็ลองเปลี่ยนจากวิสต้าเป็นเอ็กซ์พีโล้วนะครับ ปรากฏว่า เล่นเกมแล้วมันดูกระตุกๆ พอเปิดหนังดูไปได้ซักชั่งวโมงกว่าๆมีอาการกระตุกๆแล้วห้าจอก็ดับไปอ่ะครับ แต่ตัวเครื่องยังทำงานอยู่
        ใช้ถึงห้าจอเลยเหรอครับ...

อะ... ล้อเล่ง ล้อเล่ง...

ช่วยดัน รอผู้รู้มาตอบละกันคับ

Comment

แหะๆ รีบไปหน่อยอ่ะครับไม่ได้เช็คคำผิดเลย รอผู้รู้มาช่วยทีคร้าบบบ

Comment

ดันคับๆ

Comment

คุณเพิ่งซื้อมาทำไมไม่เอาไปให้ที่ร้านดูล่ะครับ รีบโทรไปบอกร้านที่ประกอบเลยครับ ส่วนใหญ่ถ้าHWมีปัญหาภายใน7วันเขาจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ ถ้านานกว่านั้นต้องรอเคลมครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอนะครับไม่ก็ซอฟแวร์ แต่แนะนำให้ยกไปร้านดีกว่าครับ

Comment

การ์ดจอผมซื้อมือ2มาก่อนซื้อคอมประมาณ2อาทิตย์อ่ะครับ ซื้อจากพี่ในเว็บนี้แหละครับ

ส่วนเรื่องยกคอมไปนี่ก็ไม่ค่อยสะดวกอ่ะรับเพราะบ้านอยู่ค่อนข้างไกล จากพันธุ์ทิพย์แล้วก็ต้องทำงาน6วันกว่าจะเลิกก็จะทุ่มแล้วครับ เลยคิดว่าถ้าแก้ไขได้ก็ลองแก้เองดก่อนดีกว่า

Comment

อ่อมีที่สงสัยอยู่นิดนึงอ่ะครับ
                  เวลาเปิดเครื่องพัดผมเคสผมมันจะหมุนเบาบ้างแรงบ้างสลับกันไปอ่ะครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่ามันจะจ่ายไฟไม่พอ หรือปกติมันก็หมุนแบบนี้อยู่แล้วอ่ะครับ

Comment

ดันคับๆ

Comment

ว้า~~~ไม่มีคนเลย

Comment

- ลองค่อยๆ ไล่ลงไดร์เวอร์การ์ดทีละเวอร์ชั่น แล้วสังเกตุอาการดูครับ
                        - ลองดถอดแรมออกซักหนึ่งแถวครับ
                        - วินโดว์เป็นแบบเดิมๆ หรือโมมาแล้วครับ

อืมมม...ใช้ Driver แบบ Catslyst Control Center ป่ะครับ ถ้าใช่ ลง .Net Framework ยังครับ

Comment

ผมลงแบบ install packอ่ะครับ

แบบนี้เราต้องไล่ลงจากตัวไหนก่อนอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณท่านGearhead มากครับ เด๋วจะลองกลับปทำตามท่านดู

ท่านอื่นมีความคิดเห็นหรือวิธีแก้อย่างไรช่วยด้วยนะครับ

Comment

แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

Working...
                              X