Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามท่านที่ใช้บล๊อก D-TEK FuZion+Nozzle Kitหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามท่านที่ใช้บล๊อก D-TEK FuZion+Nozzle Kitหน่อยครับ

ถามท่านที่ใช้บล๊อก D-TEK FuZion+Nozzle Kit หน่อยครับว่า ใช้ Nozzle Kit ไซด์อะไรกันครับ แล้วเย็นขึ้นมากมั้ยกับที่ไม่ใช้นะครับ อ้อเหตุผลที่ใช้ Nozzle Kit ไซด์นี้เพราะอะไรครับ ขอบคุณมาก คือผมกำลังจะใส่ Nozzle Kit อ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ไซด์ไหนดี เพราะมีมาให้ตั้ง 5-6 ไซด์นะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ อ้อผมใช้ cpu E8400 ครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ไม่ต่างครับ ไม่จำเป็นต้องเสียเงินเพิ่ม

ปั๊มแรงอยู่แล้ว ใส่ไปก็เท่านั้นแหละ

Comment

ผมใช้สองแฉก Quadcore อะครับ

Comment

มีแต่กราฟมาโชว์เทียบกับ GTX

ไม่ได้ลองเทสแบบใส่กับไม่ใส่-ไม่ได้เทศแบบหัวขนาดต่างๆ (ขี้เกียจแกะมาลองเทสแล้ว)

มีแต่ผลเทียบกับบล๊อกเดิม

ที่ใส่อยู่คือ หัวฉีดวางต่อกันลงมา (แบบบีบทางน้ำลงมา) และ ใส่หัวแยกสองทางเข้าไปด้วย นะครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ? ที่ใส่เข้าไปหมด
        Last edited by bowornku; 16 Aug 2008, 15:09:18.

Comment

ภาพรวม idle และ load

ตามนี้ครับ
          Last edited by bowornku; 16 Aug 2008, 15:09:18.

Comment

Originally posted by bowornku View Post
            ไม่ได้ลองเทสแบบใส่กับไม่ใส่-ไม่ได้เทศแบบหัวขนาดต่างๆ (ขี้เกียจแกะมาลองเทสแล้ว)

มีแต่ผลเทียบกับบล๊อกเดิม

ที่ใส่อยู่คือ หัวฉีดวางต่อกันลงมา (แบบบีบทางน้ำลงมา) และ ใส่หัวแยกสองทางเข้าไปด้วย นะครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ? ที่ใส่เข้าไปหมด
            เค้าใส่กันหลายๆอันเลยหรอครับ ผมจะได้ใส่มั่ง เพราะตอนนี้ผมใส่แบบ 5.5มิลมั้งครับ ผมว่ามันก็เท่าเดิมกับ GTX ที่ผมใช้ก่อนหน้านี้นะครับ

Comment

ใส่เพื่อเป็นการเพิ่ม Pressure ครับ แต่ก็จะส่งผลให้ Flow Rate ของน้ำ Drop ไปบ้างครับ ก็ต้องดูว่าปั้มกับ Flow Rate ของอุปกรณ์ต่าง ๆ เป็นยังไงบ้างครับ ตอนนี้กำลังเล่นอยู่พอดี

Comment

เต็มที่สำหรับ MCP655/MCP355(ไม่โมฝา) ใช้ Nozzle 5.5mm ครับ เล็กกว่านี้ Pressure หายหมดครับ
                ปั๊ม 2 ตัวนี้มีแรงแค่นี้ ถ้าตัว MCP355 โมฝาบน(ต้องฝาของดีๆด้วยนะครับ) ก็พอฝืนใช้ 4.5mm(วัดจริง 4.4mm) ได้อยุ่ครับ

ส่วน Nozzle Quad-Core ตอนใส่ให้ดูทิศทางการใส่ด้วยนะครับ เพราะน้ำจะไหลไป 2 ด้าน ต้องใส่ให้น้ำมัน
                ไหลไปด้านของ Die CPU ทั้งสองตัวใต้กระดอง วิธีสังเกตทิศทางนะครับ เราต้องใส่ให้ ร่องแบ่งตรงกลางของ Nozzle
                ขนานกับสล๊อตแรมครับ

แล้วก็ Nozzle 3.5mm นั้นมีปั๊มตัวเดียวเท่านั้นครับที่เอาอยู่คือ Iwaki ตัวเทพครับ

Nozzle 6.5mm เอาไว้ใช้กับ pump ที่มี Pressure ไม่มากครับ เช่นพวกปั๊มตู้ปลาหรืออีเฮมทั้งหลาย

Comment

^
                  ^
                  ^
                  โอ้วว ความรู้จดๆๆ ถามไรนิดหนึ่งครับว่าตัว 355 ถ้าใส่ฝาโมแรงดันจะมากกว่าตัว 655 รึป่ะครับ

Comment

Originally posted by FDS View Post
                    ^
                    ^
                    ^
                    โอ้วว ความรู้จดๆๆ ถามไรนิดหนึ่งครับว่าตัว 355 ถ้าใส่ฝาโมแรงดันจะมากกว่าตัว 655 รึป่ะครับ
                    เยอะกว่าครับ

Comment

ถามต่อเลยนะครับ ตอนนี้ผมมี ปั้ม 655อยู่ กับ 355ใส่ฝาของ อัลฟาคูลตัวใสอยู่อ่ะครับ อันไหนแรงดันดีกว่าครับ แล้วที่ บอกว่า355โมฝาบน(ต้องฝาของดีๆด้วยนะครับ) ฝาของดีของอะไรครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

XSPC ครับแรงสุด ตาม Link นี้เลย http://www.martinsliquidlab.com/DDC3...opTesting.html
                        ผมก็กำลังลองอยู่เหมือนกัน
                        Web นี้มีโปรแกรม Simulate แรงดันน้ำสำหรับ Nozel ขนาดต่างๆของ Fusion ด้วยครับ (ทั้งระบบ เราต้องเลือกปั้ม หม้อน้ำ และ บล๊อกต่างๆ ขนาดท่อ ความยาวท่อ) แล้ว โปรแกรมจะคำนวน Flowrate ของระบบให้ ว่าไหวไม่ไหวขนาดไหน

ตอนนี้กำลังหาสั่ง XSPC Top Res อยู่อะ

Comment

มาดูเทพ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
                            ถามต่อเลยนะครับ ตอนนี้ผมมี ปั้ม 655อยู่ กับ 355ใส่ฝาของ อัลฟาคูลตัวใสอยู่อ่ะครับ อันไหนแรงดันดีกว่าครับ แล้วที่ บอกว่า355โมฝาบน(ต้องฝาของดีๆด้วยนะครับ) ฝาของดีของอะไรครับ แนะนำหน่อยครับ
                            ผมกำลังสั่งฝาของ 655 อยู่ครับ ฝา mod ออกมาแล้วครับ ส่วนถ้าเป็นฝาของ 355 XSPC คงแรงสุดครับ

Comment

ได้ความรู้มากๆเลยครับ

Comment

Working...
                              X