Announcement

Collapse
No announcement yet.

corsair ax850w อยู่ๆ ก็เปิดไม่ติด เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• corsair ax850w อยู่ๆ ก็เปิดไม่ติด เป็นเพราะอะไรครับ

ตอนเช้ายังเปิดใช้อยู่ดีๆ ตอนเที่ยงผมจะเปิดใหม่อีกรอบ เปิดสวิทช์ปลั๊กรางแล้วกด power ไม่ติดซะงั้น ไม่มีอะไรขึ้นเลย พัดลม psu ก็ไม่หมุนเหมือนไฟไม่เข้า เปลี่ยนปลั๊ก+สายไฟแล้วก็ไม่ติด อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรครับ
    - psu corsair ax850w 80+gold <-- สงสัยว่าจะเป็นตัวการ
    - case corsair 600t white (เป็นไปได้มั้ยว่าปุ่ม power ของเคสเสีย ก่อนหน้านี้มีอาการไฟ led พัดลมหน้าไม่ติดแต่พัดลมยังหมุน)
    - ปลั๊กราง belkin 890 บาท (ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะจอ+ลำโพงที่เสียบปลั๊กนี้อยู่ก็ยังเปิดได้ปกติ)

psu อายุ 7 เดือนยังอยู่ในประกัน แต่ผมขี้เกียจยกไปทั้งเครื่องอะ เคสมันหนักโคตรๆ ถ้าถอด psu ไปอย่างเดียวก็คงยุ่งยากน่าดูเพราะต้องแกะสายกันอีก (ร้านประกอบให้ เก็บสายเนียนมาก มัดแน่นทุกจุดเลย)

ปล. เสป็คอื่นๆ cpu i7 2600k, ram 8G, galaxy gtx670, hdd/ssd/dvd อย่างละ 1

เครม

ยกไปทั้งเครื่อง

ระวังนะ ถอดไปแค่ส่วนเดียว อาจ ไป 2 รอบ ถ้ากลับมาแล้วยังเปิดไม่ติด

.
    Last edited by THEFOOL; 1 Aug 2012, 12:43:50.

Comment

ไฟ LED บน MB ขึ้นมั้ยอ่ะ ปกติถ้าเสียบปลักยังไม่เปิดเครื่องตัว MB จะมีไฟ LED 1 จุดบอกอยู่ว่ามีไฟเลี้ยง MB อยู่มั้ย
      ถ้าไฟเข้า MB ลองดึง Panel ออกแล้วใช้ไขควงจิ้ม Start เครื่องดูครับ
      แต่ถ้าไฟ LED บน MB ไม่แสดงลองหา PSU เปลี่ยนก่อนเลยแล้วค่อยสรุปว่าเป็นที่อะไร PSU / Panel / MB ครับ

Comment

ไฟไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ปิดกับเปิดเครื่องเหมือนกันเด๊ะ

Comment

เสียเเล้ว เคลมด่วนเลย

Comment

รุ้นนี้ถอดง่ายสุดๆแล้วนะครับ ถอดสายได้ทุกเส้นอยู้แล้ว เคลมแต่ตัวก็ได้ครับ

Comment

อาการนี้ผมเคยเป็นกับ AX1200 ครับ ของผมเกิดมาจากไฟตกนิดๆหน่อยๆ ตื่นมาตอนเช้าเปิดไม่ติดเงียบนิ่งสนิท ของผมประกัน Dcom เอาไปเครมที่

เซียร์รังสิต ยกไปแค่ตัว PSU นั้นแหละครับ เพราะเขาเอาแค่นี้ เอ้อผมใช้เวลาเครมของ 1 วันครับ(ได้อีกตัวมาแต่ก็ใช้งานได้ปกติดีทุกอย่าง)

Comment

สรุปเป็นเพราะไฟตกเหรอครับ สงสัยต้องหา ups มาใช้ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ผมใช้ gtx670 sli กลัวไฟมันไม่พอจัง

Comment

ปกติ ax850 เปิดใหม่ๆพัดลมจะยังไม่หมุนคับ ต้องใช้ไปซักพักคิดว่าพอมีความร้อนมันก็จะหมุน อาจจะเป็นที่ปุ่มpower ที่เคสเสียก็ได้คับ ที่บอร์ดมีปุ่ม power ไหมคับลงกดดูก่อนคับ ลองดูคับ

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                    ไฟไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ปิดกับเปิดเครื่องเหมือนกันเด๊ะ
                    พังแล้ว
                    เอาไปเครมเลยจ๊ะ

Comment

ลองใช้คลิบหนีบกระดาษจิ้มสายไฟสีดำกับสีเขียวหรือยังคับ(24pin) เจอบ่อยคับอาการนี้ XFX 650 PRO ก็เป็น

Comment

Working...
                      X