Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมันให้เลือกบูต 2 OS ทำไงดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมันให้เลือกบูต 2 OS ทำไงดี?

คือ ผมมีคอมอยู่ 2 เครื่อง แล้วเครื่องที่ใช้อยู่ประจำนี่ HDD มันเกิดเกเรขึ้นมา
    เพราะว่าผมดันพิเรนไปลงเกมส์ที่ติดตั้งใน DOS และเปิดเกมส์เล่นไปด้วย(CRISIS)
    ซักพักเลยรู้เรื่องครับ เกมส์ที่เล่นเริ่มกระตุกตามเสียงHDD เป็นจังหวะๆ สักพักค้างเลย
    ผมเลยรีสตาร์ท ทีนี้บูตไม่ขึ้นเลย เพราะว่า Drive:C ผมพังไปแล้ว ผมนึกขึ้นได้
    ว่ายังมีอีกเครื่องที่ยังไม่ได้ใช้ เลยเอาHDDลูกนี้ไปเสียบด้วยเพื่อลงวินโดว์
    ผมก็ลงตามปกติ(สาเหตุที่ไม่ลงเครืองเดิมเพราะมันไม่เห็นHDDเลย)
    แล้วพอลงเสร็จแล้ว มันก็จะบูตเข้าOS มันจะมีให้เลือกอยู่ 2 ตัว
    ผมก็เลือกลูกที่ผมต้องการใช้ตามปกติ และได้ถอดออกเพื่อจะไปใส่กลับคืน
    **พูดถึงเครื่องที่ผมเอาHDD มาใส่ไว้ ถึงจะถอดHDDอีกลูกออกไปแล้ว
    ทำไมเวลาบูตมันถึงขึ้นมาให้เลือกเป็น 2 OS เหมือนตอนที่ยังมีอีกลูกอยู่ล่ะครับ
    ทำไงก็ไม่หาย ทั้ง เคลียร์ไบออส ถอดถ่าน มันก็ยังให้เลือก 2 OS อยู่เหมือนเดิมครับ
    รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

(สาธยายมาซะนาน ปัญหามันมีอยู่แค่นี้ล่ะครับ)

เข้าไปที่ คลิกขวา Mycom - Properties-Advance-คลิก Setting ที่ข้อ Startup and Recovery-edit
    แล้วลบชื่อ WindowsXp ออกให้เหลือแถวเดียว แต่ต้องมั่นใจว่าลบตัวที่ไม่ใช้ออกน่ะ ไม่งั้น Boot ไม่ขึ้นไม่รู้ด้วยจ้า

Comment

Originally posted by kampian View Post
      เข้าไปที่ คลิกขวา Mycom - Properties-Advance-คลิก Setting ที่ข้อ Startup and Recovery-edit
      แล้วลบชื่อ WindowsXp ออกให้เหลือแถวเดียว แต่ต้องมั่นใจว่าลบตัวที่ไม่ใช้ออกน่ะ ไม่งั้น Boot ไม่ขึ้นไม่รู้ด้วยจ้า
      ขอบคุณครับ

Comment

จะทำยังไงให้คอม 1 เครื่อง เลือกเล่น 2 os ได้ ช่วยแนะนำทีครับ

...

Comment

Working...
        X