Announcement

Collapse
No announcement yet.

linksys wag54g

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• linksys wag54g

จะขอถามหน่อยครับว่า linksys wag54g

http://www.thanni.com/index.php?main_page=product_info&cPath=360&products_id=2248

รุ่นที่เป็น all in one นะครับ สามารถอัพเฟริมแวร์ dd-wrt ได้หรือเปล่าครับ เพราะตัวนี้ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 3200-3400 (คือจะใช้ความสามารถของเฟริมแวร์นะครับ)

เพราะถ้าไม่ได้ผมคงจะเล่นตัวนี้นะครับ linksys ag241 ราคาประมาณ 2200

http://www.thanni.com/index.php?main_page=product_info&cPath=202&products_id=2836

หรือท่านใดมีข้อเสนออย่างไร รบกวนให้ความรู้ด้วยครับ
    เพราะตอนนี้ผมมี wrt54gl อยู่แล้ว

WAG54G up ได้ครับ

แต่ถ้ามี WRT54GL อยู่แล้วซื้อ AG241 ดีกว่าครับ
    1.ถูกกว่า เงินที่เหลือสามารถไปซื้อเสา Omni ที่กำลังส่งมากขึ้นเพื่อเพิ่ม Rang ให้กับ WRT54GL ได้อีก
    2.เมื่อมาต่อผ่าน WRT54GL สามารถใช้ความสามารถของ DD-WRT ได้อยู่แล้ว
    3.WAG54G Intergert อุปกรณ์หลายอย่างเข้าในตัวอาจจะแฮงค์ง่ายถ้าโหลดหนักๆ
    Last edited by JO; 5 Dec 2006, 19:35:58.

Comment

k. jo ครับ
      ประมาณว่า รักพี่เสียดายน้องนะครับ

WAG54G up ได้จริงผมว่าจะน่าสนกว่านะครับ เพราะมี ไวเลส
      AG241 ต้องใช้เฟริมแวร์เดิม ไม่มีไวเลส

ส่วนต่างจะต่างกันประมาณ 1000

ส่วนเรื่องแฮงค์ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้า up ได้ ก็คงตั้ง reboot สักวันละครั้งก็น่าจะเอาอยู่นะครับ

เรื่องเสาผมมีอยู่แล้วครับ

ถ้ามีข้อเสนอแนะอย่างไร comment ได้เลยครับ

Comment

แนะนำว่าเล่น WRT54GL ดีกว่าครับ up firmware 3rd party ได้หลายตัว ตัวที่ฟรีแล้วดีก็มีเช่น tomato firmware ตัวนี้ฟรีอย่าไปเสียตังค์อัพนะครับแล้วก็ดีพอๆกับ dd-wrt ที่หลายคนไปเสียตังค์อัพมา

ส่วน modem ก็ซื้อ zyxel ที่มี port lan 1 port ก็ได้ครับแล้วเอามาต่อเป็น bridge

ส่วนตอนหลังถ้าสัญญาณไม่พอก็สามารถซ์อ wrt54GL มาทำเป็น repeater ได้อีกครับ

WRT54GL = 2150 ไม่ควรเกินนี้

Zyxel modem/router = 1300-1500 ครับ

Comment

Originally posted by sudswing View Post
          k. jo ครับ
          ประมาณว่า รักพี่เสียดายน้องนะครับ

WAG54G up ได้จริงผมว่าจะน่าสนกว่านะครับ เพราะมี ไวเลส
          AG241 ต้องใช้เฟริมแวร์เดิม ไม่มีไวเลส

ส่วนต่างจะต่างกันประมาณ 1000

ส่วนเรื่องแฮงค์ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้า up ได้ ก็คงตั้ง reboot สักวันละครั้งก็น่าจะเอาอยู่นะครับ

เรื่องเสาผมมีอยู่แล้วครับ

ถ้ามีข้อเสนอแนะอย่างไร comment ได้เลยครับ
          งงครับ

ถ้าคุณมี WRT54GL อยู่แล้วก็ต่อ AG241 เข้ากับ WRT54GL ก็จะใช้ความสามารถของ DD-WRT ได้อยู่แล้วนิครับ

อีกอย่างนึง WRT54GL มี2เสาการกระจายและรับสัญญาณจะดีกว่า WAG54G

หรือว่าคุณจะซื้อ WAG54G มาใช้แล้วขาย WRT54GL หรือปล่าว

Comment

Originally posted by JO View Post
            งงครับ

ถ้าคุณมี WRT54GL อยู่แล้วก็ต่อ AG241 เข้ากับ WRT54GL ก็จะใช้ความสามารถของ DD-WRT ได้อยู่แล้วนิครับ

อีกอย่างนึง WRT54GL มี2เสาการกระจายและรับสัญญาณจะดีกว่า WAG54G

หรือว่าคุณจะซื้อ WAG54G มาใช้แล้วขาย WRT54GL หรือปล่าว

อ๋อเรื่องก็คือครั้งแรกเลยต้องการเสียบปลั๊กตัวเดียวนะครับคือต้องการประหยัดไฟนะครับ

แต่ตอนนี้รู้สึกว่า wag54g จะไม่สามารถ up ได้ จะได้ก็ต้องตระกูล wrt (ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า ถ้าผิดพลาดต้องขอโทษด้วยนะครับ)
            ซึ่งผมก็คงต้องหา AG241 แล้วพ่วงกับ wrt5gl ตามคำแนะนำของท่านแหละครับ

Comment

ถ้าเป็น WAG54G ตัวที่เป็นสีน้ำเงิน นะ Up DD-WRT ได้ครับจะใช้Firmware ตัว Mini หรือ Micro นี่ละครับ

แต่ถ้าเป็น WAG354G (WAG54G ver3) ตัวที่เป็นสีเงินไม่มีเสา นะผมไม่แน่ใจ

Comment

Working...
              X