overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: เมื่อไรamdจะทำสถาปัตให้เล็กเท่าอินเทลซักที

OverclockZone Member

Default เมื่อไรamdจะทำสถาปัตให้เล็กเท่าอินเทลซักที

ถ้าเอเอ็มดีทำสถาปัตเท่าอินเทลเมื่อไหร่เอเอ็มดีได้แข่งความเร็วกับอินเทลแน่ๆ

ปล.เอเอ้มดีสถาปัตเท่าไหร่อยู่

OverclockZone Member kirk's Avatar

มันเป็นเรื่องของเวลาและความจำเป็น

AMD ฐานกำลังการผลิตรู้สึกว่าจะน้อยกว่า Intel อยู่ แต่คงคิดออกมาไว้แล้วแต่รอถึงเมื่อเวลาที่จำเป็นก่อนถึงค่อยทำขายอ่ะมั้ง

ตอนนี้หลักๆที่ขายอยู่ก็ 65nm อ่ะครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ผมว่ายิ่งเล็กยิ่งเสียง่ายและบอบบางมากกว่า เหมือนมือถืออ่ะครับ เรื่องความเร็วนี่ผมว่าAmd ก็ตามๆ มานะครับ แค่Amd จะเน้นตลาดล่างมากกว่า ปกติคนถ้าไม่ได้รู้เรื่องคอมส์จริงๆ จะไม่ค่อยรู้จักAmd(เหมือนผมตอนแรก อะไรก็Intelๆ) ซึ่งเพราะAmd ไม่ค่อยจะโปรโมทซักเท่าไหร่ ซึ่งทำให้ต้นทุนต่ำ ราคาเลยถูกกว่า Intel ครับ

ในความคิดผม ถ้ามีอีกซัก 2-3 บริษัทผลิต cpu อีก ราคาน่าจะถูกกว่านี้ ตอนนี้เป็นตลาดแบบผูกขาดมากๆ

OverclockZone Member FREEDOMX's Avatar
    หลบซ่อนอยู่เมืองไทย

Quote Originally Posted by Trex View Post
    ผมว่ายิ่งเล็กยิ่งเสียง่ายและบอบบางมากกว่า เหมือนมือถืออ่ะครับ เรื่องความเร็วนี่ผมว่าAmd ก็ตามๆ มานะครับ แค่Amd จะเน้นตลาดล่างมากกว่า ปกติคนถ้าไม่ได้รู้เรื่องคอมส์จริงๆ จะไม่ค่อยรู้จักAmd(เหมือนผมตอนแรก อะไรก็Intelๆ) ซึ่งเพราะAmd ไม่ค่อยจะโปรโมทซักเท่าไหร่ ซึ่งทำให้ต้นทุนต่ำ ราคาเลยถูกกว่า Intel ครับ

ในความคิดผม ถ้ามีอีกซัก 2-3 บริษัทผลิต cpu อีก ราคาน่าจะถูกกว่านี้ ตอนนี้เป็นตลาดแบบผูกขาดมากๆ

คิดเหมือนผมเดียะ เลย ขนาดไม่เท่ายังสูสีเรย ถ้าเท่าอาจ แซง

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ยิ่งเล็กยิ่งแพง

เอิกๆๆ

OverclockZone Member aungo8's Avatar

ยิ่งมีหลายเจ้า ผมว่า ต้องมีซ๊อคเก็ต เจ้าละแบบ แบบละหลายๆรุ่น หลายชิปเซ็ต ต่อไปอาจจะมีแต่ร้านขายเมนบอร์ดแยกมาขายอย่างเดียวก็ได้
    แค่amd กับ intel ผมยังเลือกไม่ค่อยถูกเลยครับ

OverclockZone Member heatie's Avatar

Quote Originally Posted by aungo8 View Post
    ยิ่งมีหลายเจ้า ผมว่า ต้องมีซ๊อคเก็ต เจ้าละแบบ แบบละหลายๆรุ่น หลายชิปเซ็ต ต่อไปอาจจะมีแต่ร้านขายเมนบอร์ดแยกมาขายอย่างเดียวก็ได้
    แค่amd กับ intel ผมยังเลือกไม่ค่อยถูกเลยครับ
    ไม่หรอกครับ ทำให้ compatible กับที่มีอยู่เดิมก็ได้
    สมัย socket 7 เรามีใช้กันตั้ง 5-6 ยี่ห้อ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ตัวต้นแบบจะมา Q3 ครับ แต่กว่าจะทั่วไปคงอีกนาน(ขอเดาว่าอย่างเร็วก็ปีหน้า)
    http://blogs.zdnet.com/processors/?p=154

เทคโนโลยีการผลิตสำหรับ CPU ยิ่งเล็กยิ่งดี ทั้งเรื่องความเร็วและพลังงาน แต่ค่าวิจัยกับเปิดโรงงานแพงครับ
    * ผมว่า AMD น่าจะไม่ค่อยมีตังค์ เพราะเอาัตังค์ไปซื้อ ATi ซะเยอะ
    Last edited by estrellas; 11 Apr 2008 at 23:29:30. Reason: แก้ url นิด

OverclockZone Member hUman fuRy's Avatar

หันมาสนันสนุน amd จะได้มีทุนซื้อเครื่องมือมาผลิต cpu แข่งกับ intel

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

AMD-ATI
    การ์ดจอใหม่ๆ ของ ATI มันก็ 55nm มันก็พยายามลดมาเรี่อยๆๆ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

จำได้ว่า AMD เริ่มพัฒนาซีพียู 45nm แล้วนะครับ แต่ไม่ถึงขนาดว่าเปิดตัว 32nmเหมือนอินเทล

มันเป็นการตลาดมากเกินไปกว่าผู้ใช้จะได้ใช้แบบเต็มประสิทธิภาพจริงๆน่ะครับ

OverclockZone Member 15948's Avatar

amd ถูกและดีจะลองใช้ให้นานๆๆๆ

OverclockZone Member xsamuraix's Avatar

เล็กกว่าไม่จำเป็นต้องดีกว่าเสมอไป พวก x2 6000+ ยังใช้ 90nm เลย แต่แรงกว่า 65nm อิอิ

OverclockZone Member yen04's Avatar

สู้เค้านะ AMD

Bookmarks

Bookmarks