Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีการoverclock ASUS A8N-SLI Deluxe +Athlon 3000+939 เทพ ครับดูน่อยปัญหา เยอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีการoverclock ASUS A8N-SLI Deluxe +Athlon 3000+939 เทพ ครับดูน่อยปัญหา เยอะครับ

เดิม วิ่ง ที่ 1.8 เอง ครับ เบื่อ เอา clock ได้ แค่ 1.98 เอง ปรับ จากเดิม 200 -- 220 ครับ มากกว่านี้ ค้าง ครับ รบกวนเซียนน่อย ครับ ต้อง ทำไง บ้าง ครับ เรื่องไฟ cpu ไม่ได้ไปยุ่งมัน ครับ แรม ใช้ kington 512/400 ครับ 1 ตัว แปลก ที่ใส่ แรมช่องแรก ที่ติด cpu ร้อง ตลอดไม่รู้เป็นที่อะไร แต่ถ้า ขยับ ไปใส่ แถวที่ 3 กับ 4 เปิดติด 1-2 ร้องตลอดครับ เป็นที่อะไร ครับ ไม่ได้ไปทำไรมัน น่ะครับ เดิมๆๆ ไม่ over ก็ร้อง ไปเคลม mb 2 รอบแล้ว รอเป็นชาติ DCOM ครับ บอกไม่มี ของ นอกเรื่องไปเยอะครับ แนะนำน่อยน่ะครับ ต้องปรับอะไรบ้าง ครับ สดเบียร์ไปหลายขวดแล้ว ไม่ผ่านสัดที หรือจริงมันได้แค่นั้น เหรอครับ ขอบคุณมากน่ะครับสำหรับความคิดเห็นต่างๆๆครับ

ลองทดแรมลงดูสิครับ

ดูท่าว่าแรมนั้นจะใช้ชิพที่ไม่เข้ากับ CPU ในการ OverClock อ่ะมั้งครับ

Comment

เปลี่ยนใส่ kingmax 512/400 8 chip ก็ได้ เท่าเดิม ดันไปมากก็ค้าง ครับ เซ็ง เลยทำไม่เป้น ครับ เซียน

Comment

ผมไม่เชียนหรอกครับ

แต่เล่น Athlon 64 มันเรื่องมากกับแรมอ่ะครับ

บางเม็ดแรมที่ไม่เข้ากับ CPU ลากได้บัส 208 แล้วไม่ไปเลยก็มีทั้งๆที่แรมคู่นั้นเคยลากกับ P4 บัส 300 มาแล้วก็ตาม

ถ้าเล่นกับบอร์ด ASUS ชิพที่ผมว่าลากได้ดีและเล่นได้ง่ายก็มี Sumsung TCCD TCC5 แล้วก็อินฟินี่อ๋อนบางรหัสเท่านั้น Micron รหัสอะไรผมจำไม่ได้แล้วก็มีอีกตัวที่ลากดี

ถ้าเล่นกับ Winbond CH-5 BH-6 BH-5 UTT มันก็ลากดีแต่ว่าบอร์ดต้องอัดไฟแรมได้สูงหน่อยแล้วต้องเล่นกับ CPU ตัวคุณสูงถึงจะลาก Mhz ได้สูงครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ปกติ ทดแรมลง ก็ไปได้นิ่ม ๆ นะครับ

Comment

ลองดูตามลายเซ้นผมดิ ตัวนั้นใช้ Winbond Utt อัดไฟ 3.5

บอร์ด DFi LP SLi-DR Expert แต่จริง ๆ ก็ไม่ต่างกันหรอกคับ

ทดแรม ปรับไฟแรม ปรับไฟ cpu ขึ้น

ที่สำคัญมากคือแรมคับ ส่วนมากที่เขาใช้ ๆ กันก็ tccd tcc5 uccc

พวก asus ไม่ถูกกับ winbond อ่ะคับ แรมพวกนี้กินไฟ

Comment

บอร์ด asus จ่ายไฟมากสุดก็ได้ซัก 3.2 มั้ง พวกแรมกินไฟก็ไม่ต้องไปหามาครับไม่สมหวังหรอก

แนะนำให้ปรับ cl แรมหลวมๆ แล้วลดตัว *cpu ลง แล้วเทสดูว่าแรมไปได้เท่าไร
                  พอได้ค่าแล้วก็อัดไฟ cpu ให้มิด ทดแรมให้วิ่งต่ำๆ แล้วดูว่า cpu ไกลสุดไปได้เท่าไร
                  จากนั้นก็แล้วแต่ท่านจะพอใจให้มันวิ่งเท่าไรก็เซตไปอย่าให้มันเกินที่ท่านลองมาเป็นอันใช้ได้
                  (อย่าลืมลดค่า HT ด้วยละ แล้วก็ อัดไฟเลี้ยงชิพเมนบอร์ดด้วย)

ถ้ายังไม่ปลื้มเปลี่ยนไปเล่น AM2 เลยไกลกว่าเยอะ อิอิ

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

โหะๆลืมไปแล้วครับ

Comment

ปรับ ht ลงเหลือ 4
                        ทดแรมเป็น 333 CL 3-3-3-8 2T(ขึ้นอยู่กับแรมนะครับว่าไปได้ขนาดไหน)
                        ปรับบัสเป็น 300 CPU = 2.7G Ram จะอยู่ประมาณ 250 นิดๆ
                        ปรับไฟขึ้นตามชอบครับ เหอๆ

โชคดีครับผม

Comment

Working...
                        X