Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM 4 GB บนOS 32 Bit จะใช้ได้เท่าไรกันแน่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM 4 GB บนOS 32 Bit จะใช้ได้เท่าไรกันแน่

ผมเห็นเรื่อง RAM 4 GB นี่เป็นกระแสเอามากๆ
    มีการพูดถึงกันเยอะทีเดียว แต่ที่สงสัยคือ
    ถ้าเรายังใส่ไป 4 GB มันจะใช้ได้เท่าไร
    เท่าที่ผมเห็น จะอยู่ระหว่าง 2ปลายๆถึง 3.5 GB

อยากทราบว่า จากประสบการณ์ของแต่ละท่าน
    1.ใช้RAM 2 GB x 2 หรือ RAM 1 GB x 4
    แรมที่ใช้ได้เท่ากันไหม จำนวนslot ram มีผลอย่างไร
    2. GPU ที่ใช้อยู่ ขนาดของ VRAM มีผลกับมันแค่ไหน
    เช่น 8800GT 512MB กับ 1GB
    3. อุปกรณ์ต่อพวงอื่นๆ มีผลหรือเปล่า
    4. XP(SP3) กับ Vista(SP1) 32 Bit ต่างกันหรือเปล่า สำหรับเรืองRAM 4 GB
    จะใช้งานRamได้ไม่เท่ากันหรือเปล่า

ผมวางแผนจะถอยเครื่องใหม่อยู่ แต่เกิดอาการลังเล
    เพราะอยากได้ RAM 4 GB แต่เกมส่วนใหญ่ เล่นบน32bitจะดีกว่า
    อย่างCrysis ผมเคยไปอ่านในเว็ปต่างประเทศ เล่นบน64Bitแล้ว fps จะลดลง
    เครื่องที่จะซื้อมานี่ เล่นเกมก็เรื่องใหญ่ด้วยสิ

รบกวนหน่อยนะคับ และหวังว่าจะเป็นประโยนช์กับท่านอื่นๆเช่นกัน

ของผม 3.25 GB เท่านั้นแหล่ะครับ

Comment

ของผมก็ใช่ แรม 4 กิ๊กครับ แถวละ 2 กิ๊ก มันก็เห็นไม่เต็มครับ เห็นที่ประมาณ 3.45 กิ๊ก แต่ก็ถือว่าโอเคครับ ใช้กับ Vista ก็ลื่น ๆ ดี แล้วแต่ครับ ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ ไม่เคยใช้ 2 กิ๊กเหมือนกัน เลยไม่รู้ว่า มันต่างกันมากหรือเปล่า แต่ก็ซื้อ 4 กิ๊กไปเลยก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้แรมถูกมาก ๆ ๆ ๆ ถ้าเป็น DDR II นะครับ

Comment

ของผมเห็น 3.5

Comment

Originally posted by dmitry View Post
          ผมเห็นเรื่อง RAM 4 GB นี่เป็นกระแสเอามากๆ
          มีการพูดถึงกันเยอะทีเดียว แต่ที่สงสัยคือ
          ถ้าเรายังใส่ไป 4 GB มันจะใช้ได้เท่าไร
          เท่าที่ผมเห็น จะอยู่ระหว่าง 2ปลายๆถึง 3.5 GB

อยากทราบว่า จากประสบการณ์ของแต่ละท่าน
          1.ใช้RAM 2 GB x 2 หรือ RAM 1 GB x 4
          แรมที่ใช้ได้เท่ากันไหม จำนวนslot ram มีผลอย่างไร
          2. GPU ที่ใช้อยู่ ขนาดของ VRAM มีผลกับมันแค่ไหน
          เช่น 8800GT 512MB กับ 1GB
          3. อุปกรณ์ต่อพวงอื่นๆ มีผลหรือเปล่า
          4. XP(SP3) กับ Vista(SP1) 32 Bit ต่างกันหรือเปล่า สำหรับเรืองRAM 4 GB
          จะใช้งานRamได้ไม่เท่ากันหรือเปล่า

ผมวางแผนจะถอยเครื่องใหม่อยู่ แต่เกิดอาการลังเล
          เพราะอยากได้ RAM 4 GB แต่เกมส่วนใหญ่ เล่นบน32bitจะดีกว่า
          อย่างCrysis ผมเคยไปอ่านในเว็ปต่างประเทศ เล่นบน64Bitแล้ว fps จะลดลง
          เครื่องที่จะซื้อมานี่ เล่นเกมก็เรื่องใหญ่ด้วยสิ

รบกวนหน่อยนะคับ และหวังว่าจะเป็นประโยนช์กับท่านอื่นๆเช่นกัน
          จะเห็นเยอะแค่ใหน ขึ้นกับ Chipset เมนบอร์ดนะ

1. ใส่ 4GB ยังไงก็ได้แรมเท่ากัน จำนวน slot แรมน้อยประหยัดไฟกว่า 555+
          2. ไม่น่าจะเกี่ยว
          3. ไม่น่าจะมี
          4. อาจจะ นะ (อันนี้ต้องลองเอง เพราะไม่เคยใช้)

นี้เครื่องที่ใช้งานอยู่
          4GB เห็น 3.17GB (โน๊ตบุ๊ต)
          4GB เห็น 3.50GB (PC)

Last edited by TWK.; 11 Apr 2008, 11:22:51.

Comment

จะเหนมากน้อยขึ้นอยู่กับ Hardware ทั้งหมดในเครื่องับ ว่าเมื่อทำงานกับ OS แล้วต้องมีการทำ memory address รวมเป็นเท่าไหร่...

โดยปกติ Xp32 bit ทำmemory address ได้ 4G งับ... ซึ่งสามารถใช้งานแรมได้เต็ม จำนวน 4G...
            แต่เครื่องปกติของทุกท่านจะ มี mem สำหรับ hardware ต่างๆ อีก (กาดจอ ละเน้นๆ เลย สมัยนี้เบา กะ 128m หนักๆ ก็ 1G+) ละ ซึ่งส่วนนี้ ต้องมีการทำ memory address เช่นกัน... มันก็จะปายหัก ลบออก ซึ่งจะทำให้ตัว OS เองเหลือ memory address สำหรับ Ram มะครบ 4G งับ

ถ้าอยากรู้ว่าเวลาเครื่องท่าน จะเหน RAM ได้สูงสุดเท่าไหร่ก็ เอา 4G - Ram กาดจอ - mem ของhardware ต่าง (บางเครื่องมะมีละส่วนนี้ หรือบางเครื่องจะมีนิดหน่อย) ก็จะได้ จำนวน Memory address สูงสุดที่เหลืออยู่สำหรับใช้งานกับ Ram สำหรับ Xp32 bit ของเครื่องท่านละงับ

Comment

ผมใส่ ram แบบ 2gb * 2 ครับ แต่เครื่องผมมันเห็นแค่ 3.00 gb เองอะ -*- มันผิดปกติอ๊ะป่าวนิ

Comment

Originally posted by einepommes View Post
                ผมใส่ ram แบบ 2gb * 2 ครับ แต่เครื่องผมมันเห็นแค่ 3.00 gb เองอะ -*- มันผิดปกติอ๊ะป่าวนิ
                มันน่าจะเห็นอย่างน้อย 3.25 GB ครับ

Comment

อยากเห็นครบ เล่น 64bit ครับ ทั้ง xp และ vista เห็นครบแน่นอนครับ และเร็วด้วย แต่ต้องแลกมากับบางโปรแกรมยังไม่ support

Comment

เรื่องของเรื่องซื้อมาเล่นเกมไม่้น้อยคับ
                    ผลเทสแต่ละเกม 64Bit แย่กว่า 32Bit ทั้งนั้นเลย
                    เลยลังเลไม่้น้อย

นอกเรื่องนิดหนึ่ง
                    ผมควรใช้Vista หรือ XP ดี
                    หลายเกม FPS ดีก่าบนXP เพราะDX9
                    แล้ว Assassin's Creed เห็นเค้าบอกว่า XP ก็ลื่นกว่า
                    เพราะDX9เหมือนกันเปล่าเอ่ย

ถ้าใช่ ผมคงใช้Vista 32 Bit เล่นเกมใช้DX9เหมือนCrysisเอา ^^

Comment

ถ้าใช้ vista แนะนำ 64 บิทดีกว่าครับ เชื่อผลเทสมาก(แต่ผลเทสมันก็บอกว่าเร็วกว่านา) ผมลองแล้วมันค่อนข้างจะเร็วกว่า 32 เลยละ เพราะไง driver สำหรับ vista ก็ต้องมีของ 64 บิทอยู่แล้น เป็นของคู่กัน

Comment

Vista sp1 32bit เห็นครบ 4Gb จริงครับ แต่ใช้ได้เท่าเดิมครับ เพราะมันแค่โชว์ให้เห็นครบเฉยๆ

ทางเดียวที่จะได้ใช้เต็ม 4Gb ต้องลง OS 64bit เท่านั้นครับ ไม่มีทางเลือกอื่น

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                          ถ้าใช้ vista แนะนำ 64 บิทดีกว่าครับ เชื่อผลเทสมาก(แต่ผลเทสมันก็บอกว่าเร็วกว่านา) ผมลองแล้วมันค่อนข้างจะเร็วกว่า 32 เลยละ เพราะไง driver สำหรับ vista ก็ต้องมีของ 64 บิทอยู่แล้น เป็นของคู่กัน
                          ผมดูของCrysisบน64bitมันช้าลงนะคับ
                          เทสบางประเภท มันจะกินๆกันสลับๆกันไป
                          แต่gamingเนี่ย เท่าที่ผมเห็น 32 bit จะดีกว่านะ

ไม่แน่ใจ รบกวนท่านไหนที่เคยลองเอง บอกเล่าให้ฟังหน่อยนะคับ

Comment

ลองอ่านกระทู้นี้ดูละกันครับ
                            http://www.unlimitpc.com/gigotalk/showthread.php?t=6081

Comment

ขอบคุณคับ
                              ผมไปอ่านดูในกระทู้นั้น
                              เหมือนจะมีวิธีด้วยนิ
                              แต่ใช้ได้ไหมหว่า

Comment

Working...
                              X