overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: จริงไหม ที่ช๊อกเก็ต CPU กับ M/B อันเดียวกันกลับใช้ไม่ได้

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Default จริงไหม ที่ช๊อกเก็ต CPU กับ M/B อันเดียวกันกลับใช้ไม่ได้

ตามหัวข้อครับ ทีว่า CPU ซ็อกเก็ตเดียวกันกับ M/B บางทีอาจจะไม่ซัพพอร์ตกับชิปบน M/B ขอการยืนยันทีครับ ว่าจริง หรือไม่จริงประการใด

OverclockZone Member

อ่านคู่มือ mb นั้นครับจะมีบอกว่า support กับ cpu รุ่นใหนบ้าง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

พวกชิพรุ่นเก่าๆ เมนบอร์ดรุ่นเก่าๆ ใส่CPUใหม่ๆ ไม่ได้ ด้วยข้อจำกัดของชิพเซท

อย่างบอร์สมัยP.4 775ออกใหม่ๆ ใส่ C2D ไม่ได้ ไรแบบนี้

OverclockZone Member
    บางบัวทอง คนนนท์ นะเธ๊อะ

ใช่ครับ มันมีรุ่นที่ซัพพอร์ทกันได้ และไม่ได้อยู่...

ปล. แต่ใส่แล้วจะเกิดอะไรขึ้นอันนี้ ไม่ทราบจริงๆ ยังไง กูรูท่านใด้ ทราบอย่างท่องแท้ รบกวนให้ความรู้ด้วยนะครับ...

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

จริง
    Socket 775 บางชิปรองรับบัส 800 ได้ก็จริง
    แต่ใส่ E21XX ที่เป็นบัส 800 ไม่ได้เพราะชิปเซ๊ตเมนบอร์ดไม่ Support

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

ใส่ด้วยกันได้ แต่ไม่ซัพพอร์ตกับ (ชิพบนเมนบอร์ด) เอ่

ไม่ขอยืนยันครับกับปัญหานี้

OverclockZone Member nokkabb's Avatar
    nok11_bkb@hotmail.com

ต้องศึกษา ข้อมูลให้ดีก่อนนะ เดวได้ของมาแล้วใช้ไม่ได้ ซวยเลย

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ถ้าในคู่มือมันบอกว่า ซัพพอร์ตกับ CPU รุ่นนั้นอยู่ แต่พอใส่จริงๆ แล้วใช้ไม่ได้ มีไหมครับ แบบนี้น่ะ

OverclockZone Member ccr2202's Avatar

..คงตามๆข้างบนน่ะครับ..ผมเคยแต่ซื้อกการ์ดจอของ Spark รุ่น7600gt. agp. กลับไม่เข้ากับMB.ของผม
    (P4S800)..บางทีเป็นที่ชิปบนเมนบอร์ดกระมังครับ ผมเลยหาซื้อมือสองที่เป็นIntel กลับใช้งานได้เฉยเลย
    ..ตอนนั้นจะซื้ออะไร ก็เสียวๆอยู่..กลัวว่ามันจะเข้ากันกับของเดิมไม่ได้ เลยกัดฟันเปลี่ยนคอมพ์แบบยกชุด
    เป็น775 และเป็นชิปของIntel คิดว่าในอนาคตหากต้องการเปลี่ยอะไร คงไม่มีปัญหา??
    แต่ก็แปลกใจเหมือนท่านเจ้าของกระทู้ ทำไมไม่ทำในรูปแบบมาตรฐานเีดียว...ที่เหลือ ให้ผู้บริโภคเป็นผู้ตัดสินใจ..?

OverclockZone Member ratchapong's Avatar

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    ตามหัวข้อครับ ทีว่า CPU ซ็อกเก็ตเดียวกันกับ M/B บางทีอาจจะไม่ซัพพอร์ตกับชิปบน M/B ขอการยืนยันทีครับ ว่าจริง หรือไม่จริงประการใด
    จริงครับ ส่วนใหญ่ CPU ใหม่กว่าหรือสูงกว่าที่บอร์ด Chipset รุ่นเก่าไป อาจจะต้องอัพ Bios Version ใหม่ขึ้น สรุปง่ายๆเลยครับอยู่ Chipset

OverclockZone Member sunzacool's Avatar
    ..::ราชสีมา-โคราช::..

ได้ไม่ได้ มันอยู่ใน คู่มือคับ

OverclockZone Member mammothxp's Avatar

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    ถ้าในคู่มือมันบอกว่า ซัพพอร์ตกับ CPU รุ่นนั้นอยู่ แต่พอใส่จริงๆ แล้วใช้ไม่ได้ มีไหมครับ แบบนี้น่ะ

อันนี้ผมว่าเป็นไปได้ยาก (แต่เป็นไปได้) เพราะถ้าเกิดขึ้นจริงจะเดือดร้อนกันทั้งโลกครับ เพราะคู่มือนี้ไปทั่วโลกครับ ...................

ส่วนที่ซีพียูออกตามหลังแล้วไม่รู้จัก เราสามารถอัพเดทไบออสช่วยได้ ตามรูปจะเป็นของ ASUS ไบออสทำออกมาเพื่อรองรับซีพียูรุ่นใหม่

กรณีที่อุปกรณ์อ้างอิงจากผู้ผลิตชิพ เมนบอร์ด ซีพียู แจ้งว่าทำงานร่วมกันได้ แต่เมื่อนำมาประกอบแล้วทำไม่ได้ เราสามารถแจ้งผู้นำเข้าให้ช่วยเหลือได้

ผมเคยเจอกรณีนึงเมื่อสองปีก่อน (จำรุ่นไม่ได้) เกิดเคสลักษณะนี้ขึ้น แจ้งไปซินเน็คฯ เขาส่งเรื่องไปอัสซุสไต้หวัน คืนเดียวได้ไบออสเวอร์ใหม่มาเลย ส่งเบต้ามาให้เทสเป็นบอร์ดแรกในไทยเลย อิ อิ

----------------

ส่วนปัญหาเรื่องซิฟที่ร้ายแรงสุดผมว่าคือ CC820 สมัย 370 ก่อนที่อินเทลจะรับคืนทั้งหมด ช่วงนั้นผมทำรุ่นนี้ไปหลายเครื่อง โดนลูกค้าด่ากระจาย เพราะมันแฮงค์ไร้สาเหตุ กว่าจะรู้ว่าเกิดจาก CHIPSET ก็โดนคนไทยด้วยกันทั้งด่า ทั้งคืนของ ต้องคืนเงิน เละเทะไปแล้ว
    Last edited by mammothxp; 13 Apr 2008 at 10:54:50.

OverclockZone Member mammothxp's Avatar

ตามรูปครับ จะมีการอัพเดทไบออส เพื่อให้ใส่ซีพียูรุ่นใหม่ๆ ได้ครับ
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks