Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium D vs Athlon 64

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium D vs Athlon 64

จะประกอบคอมไว้เล่นเกม เล่นเน็ท ดูหนัง เก็บรูป ซักเครื่อง มองๆ Athlon 64 3200+ Socket AM2 ไว้ ไม่ทราบว่า ระหว่าง Pentium D ที่มี สองแกนประมวลผล กับ Athlon 64 ที่มีแค่แกนเดียว จะทำงานแตกต่างกันไหม ตัวไหนดีกว่ากัน

Spec ที่วางไว้คร่าวๆ งบประมาณ 25000-30000
    Athlon 64 3200+
    Asus M2N-E
    Kingston DDR2 667 512*2
    Seagate Baracuda S-ATA II 160 GB
    Powercolor X1650 Pro 256 MB ---> ยังไม่ตัดสินใจ
    DVD RW ซักตัว
    จอ LCD 17"

สเปคนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ มีแนะนำตรงไหนบ้าง หรือว่า จัดเป็น Pentium D จะดีกว่า

แล้วก็ การ์ดจอ ระหว่าง X1600XT กับ X1650 Pro และ GF 7600 GT สามตัวนี้ แนะนำตัวไหนครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ไม่รู้ครับ เป็นผมผมจะเล่น AMD 55+

Comment

PD ดูดีกว่ามั่งไม่แน่ใจคับ ให้ดีช่วงนี้ Conroe ไปก่อนเถอะ

Comment

2ตัวนี้ ถ้าเปนผมๆคิดหนักคับ PDน่าจะดีกว่าด้วย2คอร์ แต่ร้อนจัด+กินไฟสูงกว่า
        ส่วนการ์ดจอระดับกลางนี่ไม่แน่ใจ แต่ผมให้7600GTอะ (แต่ถ้ารุ่นสูงจะให้X1950PRO )

Comment

amd ดีแล้้วครับ แต่ควรดูแบบ ดูอัลคอร์ จะดีกว่า ส่วนการ์ดจอ ati ดีครับ

Comment

PDน่าจะดีกว่าด้วย2คอร์ แต่ร้อนจัด

ร้อนตงไหน เคยใช้หรอครับ

Comment

PentiumD ให้ CachMemory เยอะกว่าครับ ทำงานได้เร็วกว่า

แต่ถ้าเน้นเกม เพียวๆ AMD ก็เหลือเฟือครับ

คือสำหรับเกม การเป็น dual core กับ CachMem เยอะ มันไม่ค่อยเห็นผลครับ
              แต่ทำงานอื่นๆ คงจะเห็นผลบ้างล่ะ

Comment

PDน่าจะดีกว่าด้วย2คอร์ แต่ร้อนจัด

ร้อนตงไหน เคยใช้หรอครับ

ไม่เคยใช้หรอกคับ แต่ตามข่าวอยู่ตลอด intelมันร้อนมาตั้งแต่P4รุ่นหลังๆนี่งับ เพิ่งจะเย็นลงตอนC2D
                เพิ่มนิดนึง ก่อนจะเบนไปไกล 2ตัวนี้คิดหนักจิงๆคับ แต่ดูแล้วผมให้PDมากก่า

Comment

AMD ครับ

Comment

การ์ดจอ ระหว่าง X1600XT กับ X1650 Pro
                    ไม่เอาทั้งคู่ เล่น X1650XT ดีกว่ามั้งคับ ถูก+แรง
                    Last edited by Hanaga; 6 Dec 2006, 01:23:55.

Comment

Working...
                    X