Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเครื่อง lan อยู่ 10 เครื่องถ้ามีเครื่องใดเครื่องหนึ่งดูคริปค่า ping จะเยอะทั้งร้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเครื่อง lan อยู่ 10 เครื่องถ้ามีเครื่องใดเครื่องหนึ่งดูคริปค่า ping จะเยอะทั้งร้าน

มีเครื่อง lan อยู่ 10 เครื่องถ้ามีเครื่องใดเครื่องหนึ่งดูคริปค่า ping จะเยอะทั้งร้านอ่ะคับ

พอจะมีวิธีแก้ไขรึเปล่า

-ดูคริป
    -โหลดบิท
    -ดาวโหลด

ไรพวกนี้อ่ะคับ จะทําให้แลคทั้งร้าน พอมีวิธีแก้ไหมหว่า

เนตร้านความเร็วเท่าไหร่อ่า

Comment

ไอ้ vdo ที่คุณว่ามันควรจะเรียกว่า vdo stream มากกว่า vdo clip ครับ
      เพราะคุณดูผ่าน internet มันก็ต้องเกิด transfer แล้วก็กิน bandwidth ของที่ร้าน

ถ้า 10 เครื่อง intenet 1 meg คงไม่พอจะทำให้ลื่นถ้ามีคนใช้ web
      แต่ถ้าเล่นเกมกันอย่างเดียวทั้งร้าน ..20 เครื่อง 1 meg ก็เอาอยู่

คุณควรขอ speed เพิ่มกับทาง isp
      หรือถ้า area นั้นมันจำกัด speed คุณก็ต้องขอ internet ใหม่อีก 1 เส้น
      แล้วหาวิธีจัดสรรทรัพยากรเอา

Comment

หัดทำ QOS ครับ

Comment

แยกเนตแยกเกมจิครับ

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

แยกเนตแยกเกมจิครับ

คือยังไงหรอคับ

Comment

ทำ Rule Permittion กำหนดว่า Application หรือ Protocol หรือ Port ไหนให้สิทธิการใช้งานที่อัตราความเร็วเท่าไหร่

ส่วนถ้าจะประหยัด BW ก็ทำ Proxy เอาไว้กรณีโหลดไฟล์ซ้ำๆ

ใช้ IPcop หรือ Pfsense ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by channaronk View Post
                หัดทำ QOS ครับ
                Originally posted by JO View Post
                ทำ Rule Permittion กำหนดว่า Application หรือ Protocol หรือ Port ไหนให้สิทธิการใช้งานที่อัตราความเร็วเท่าไหร่

ส่วนถ้าจะประหยัด BW ก็ทำ Proxy เอาไว้กรณีโหลดไฟล์ซ้ำๆ

ใช้ IPcop หรือ Pfsense ก็ได้ครับ
                ตามนั้นเลยครับ

ทำ qos จะช่วยเรื่องการจัดสรร bandwidth ระหว่างการใช้งาน
                เช่นท่านใช้ web อีกท่านดู video stream
                ก็จัดให้ web มันสูงกว่า video stream ก็หมดปัญหาเรื่อง ping

ส่วนการตั้ง proxy ก็จะช่วยให้ท่านใช้ bandwidth ลดลงเมื่อ ย้ำ เมื่อ
                website นั้นๆถูกเข้าบ่อยๆ
                website นั้นๆไม่เป็น dynamic คือไม่ใช่เวป email ไรประมาณนี้
                (เข้าหน้าเดียวกันแต่ข้อมูลไม่เหมือนกัน)
                ถ้าทำบน windows ก็แนะนำ ccproxy ครับ ทำง่ายดี

Comment

ทำไงล่ะครับเนี่ย
                  QOS

Comment

Originally posted by mcunn View Post
                    ตามนั้นเลยครับ

ทำ qos จะช่วยเรื่องการจัดสรร bandwidth ระหว่างการใช้งาน
                    เช่นท่านใช้ web อีกท่านดู video stream
                    ก็จัดให้ web มันสูงกว่า video stream ก็หมดปัญหาเรื่อง ping

ส่วนการตั้ง proxy ก็จะช่วยให้ท่านใช้ bandwidth ลดลงเมื่อ ย้ำ เมื่อ
                    website นั้นๆถูกเข้าบ่อยๆ
                    website นั้นๆไม่เป็น dynamic คือไม่ใช่เวป email ไรประมาณนี้
                    (เข้าหน้าเดียวกันแต่ข้อมูลไม่เหมือนกัน)
                    ถ้าทำบน windows ก็แนะนำ ccproxy ครับ ทำง่ายดี
                    น่าสนใจครับ พอมีรายละเอียดให้ศึกษามากว่านี้รึเปล่าครับ

Comment

ถ้าไม่ทำเครื่องเซิฟเวอร์ใว้บริหาร ก็หา Router ที่เป็น Loadbalance มาลองใช้ครับ แล้วจำกัดแบนวิชของพอร์ต 554 เป็นพอร์ตของ Vdo Stream แต่ที่ผมเคยใช้เป็น Linksys RV042+Ipcop(Static) ก็เวิคนะครับเวลา ระบบ Failover ก็สลับสายเน๊ตให้เลย แยกเน๊ตกับเกมขาดจากกันได้

Comment

Working...
                      X