Announcement

Collapse
No announcement yet.

การย้าย hddไปๆมาๆเราจะแน่ใจได้อย่างไรว่าข้อมูลในนั้นไม่เสียคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การย้าย hddไปๆมาๆเราจะแน่ใจได้อย่างไรว่าข้อมูลในนั้นไม่เสียคะ

ก็ อย่าง เช่น มี hdd 2 ตัวใช้เก็บข้อมูลบางทีจะใส่ข้อมูลเพิ่มก็เอามาใส่แล้ว เพิ่มข้อมูลลงไปแล้ว
    ถอดไปเก็บ บางทีก้อ
    วางไว้ตรงนั้นทีตรงนี้ทีนึง ถ้าข้อมูลในนั้นมันสำคัญมากเช่นมันเป็นโปรแกรมต่างๆ หรือพวกไฟล์ที่ ทำเป็น iso ไว้คะขนาดไฟล์มันใหญๆทั้งนั้น ถ้าแบบนี้เกิด เราอยากจะรู้ว่าไฟล์ที่เก็บไว้เสียบ้างหรือไม่เราจะตรวจเชค อย่างไรคะ
    เขามีเทคนิคอย่างไรในการตรวจสอบ file ว่าเสียหรือไม่อย่างไรคะ เพราะว่าถ้าเป็น dvd cd เราก็พอจะเชคได้ แต่ hdd นี่ งงเลยค่ะเขาตรวจสอบกันอย่างไร จะเชค bad ก็บางทีเขาก็ว่าไม่จำเป็นต้องมี bad เลย แค่ hdd สะเทือนไฟล์ในนั้นอาจเสียไปแล้วก็ได้ อันนี้ตรวจกันอย่างไรคะ

้hdd ไม่ตก ไม่กระแทก ก็พังได้คับ ให้เราระวังแค่ไหนก็อาจพังได้

ทางที่ดี ควรแบคอัพข้อมูลใส่แผ่นบ้างคับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ้hdd ไม่ตก ไม่กระแทก ก็พังได้คับ ให้เราระวังแค่ไหนก็อาจพังได้

ทางที่ดี ควรแบคอัพข้อมูลใส่แผ่นบ้างคับ

ตามนั้นครับ

ถ้าจะเช็คว่า Hdd มี Bad ก็ใช้โปรแกรม HDtune เช็คครับ (หรือโปรอื่นเช็คก็ได้ แต่ผมรู้จักแค่โปรเดียว)
      ถ้าจะเช็คว่า ไฟล์มีปัญหามั้ย ก็ลองใช้ไฟล์นั้นดูสิครับว่าใช้ได้มั้ย

ถ้าใช้ได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร
      ถ้าใช้ไม่ได้ก็แปลว่าเสีย

ปล.เท่านั้นเอง

Comment

ฮาดดิสผมอยู่มา6ปีแล้วตั้งแต่ซื้อเครื่อง ย้านไปโน้นมานี่มันก้อยังปกติสุขอยู่ สงสัยดูแลดี

Comment

Working...
        X