overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: CPU เหมือนจะมีปัญหาครับ ช่วยที

OverclockZone Member

Default CPU เหมือนจะมีปัญหาครับ ช่วยที

ผมใช้ A8N-SLI Deluxe + Athlon X2 4200+ 939 ครับ
    พอดีลงวินโดวส์ใหม่ (XP) !!!
    แล้วมันมี Side Bar ของวิสตามาให้ด้วย ปรากฎว่าที่ CPU มิเตอร์ (แสดงผลแบบ Multi Core)!!!!
    อ่าครับ มันโชว์ แค่คอร์เดียว !!!

ทั้งที่ผมมัน Dual Core (รึป่าว) ไม่ทราบว่ามันเสียรึป่าวครับ กลุ้มใจเลย
    ช่วงนี้ต้อง Simulate โปรเจคด้วย

พอดีลง เกม R6 Vegus แล้วมันแสดงภาพแบบนี้อ่าครับ สงสัยว่าทำไมในวงกลม มันจึงเขียนว่า 1 CPU ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้บางเกมพอลงเสร็จก็มีเชคสเปคเครื่องเหมือนกันแต่ไม่เห็นมันมี (1 CPU) มาด้วยเลยอ่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ตอนนี้ก็ยังแก้ไขได้แล้วนะครับ ทำได้โดย update BIOS ครับ
    รูป รูป
    Last edited by omegaohm; 12 Apr 2008 at 02:08:29.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by omegaohm View Post
    ผมใช้ A8N-SLI Deluxe + Athlon X2 4200+ 939 ครับ
    พอดีลงวินโดวส์ใหม่ (XP) !!!
    แล้วมันมี Side Bar ของวิสตามาให้ด้วย ปรากฎว่าที่ CPU มิเตอร์ (แสดงผลแบบ Multi Core)!!!!
    อ่าครับ มันโชว์ แค่คอร์เดียว !!!

ทั้งที่ผมมัน Dual Core (รึป่าว) ไม่ทราบว่ามันเสียรึป่าวครับ กลุ้มใจเลย
    ช่วงนี้ต้อง Simulate โปรเจคด้วย

พอดีลง เกม R6 Vegus แล้วมันแสดงภาพแบบนี้อ่าครับ สงสัยว่าทำไมในวงกลม มันจึงเขียนว่า 1 CPU ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้บางเกมพอลงเสร็จก็มีเชคสเปคเครื่องเหมือนกันแต่ไม่เห็นมันมี (1 CPU) มาด้วยเลยอ่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
    ใช้ได้ปกติก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

คลิกขวา My Com

เห็น 2 ตัว ไหมครับ ลองดู
    รูป รูป

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ลองลงไดรเวอcpuดูครับ

Quote Originally Posted by olecom View Post
    คลิกขวา My Com

เห็น 2 ตัว ไหมครับ ลองดู
    แย่แล้วครับ เห็นแค่ตัวเดียว ทำไงดีครับ
    รูป รูป
    Last edited by omegaohm; 11 Apr 2008 at 22:34:34. Reason: เพิ่มภาพ

OverclockZone Member kw01's Avatar

มันขึ้นว่าไม่รู้จักรุ่น cpu นี่ครับ ลองลงไดร์เวอร์ดูสิครับ

ลองไปหาDriver AMD Sicklab บอกนะครับเพราะ 2 Core ของ AMD มันต้องลงไดเวอร์นะครับ CPU มันถึงจะเห็น และทำงานคุ้มค่าคุ้มราคา อิอิ ไปหาเองนะครับ ของผมก็มี แต่ไม่รู้ว่าส่งให้ได้รึเปล่า เพราใช้ Wireless ของใครไม่รู้อิอิ (เขาใจดี) ส่งคงยาก หาเอาเองนะ

จะหา driver ได้จากไหนเหรอคับ

ดูตามภาพนะครับ
    จะให้ใช้ driver ตัวไหนอ่าครับ
    ข้อความเตือนที่เกิดขึ้น มาจากการที่ผมกดเลือก K6-2 นะครับ
    ส่วน K8 นั้นพอลงแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นเป็นเหมือนเดิมเป๊ะ
    รูป รูป

ผมก็ไม่ได้เก่งมากหรอกครับ เคยใช้ 2 core intel แต่จะใช้ช่วยคิดนะครับ
    1. ผมอยากรู้ว่าตอนแรกใช้Windows ตัวไหนแล้วตอนนี้ใช้ตัวใหนอยู่ครับท่าน
    2. ตอนลงWindows ได้set BIOS ใหม่รึเปล่าท่าน
    3. เช็ค BIOS ของเมนบอร์ดดูว่ามัน Enable รึยัง (ไม่แน่ใจว่าM/Bท่านมีให้เลือกรึเปล่า)
    4. ภาพที่ทานส่งมาให้ดู มันเป็น Driver ของ Windows รึป่าว ได้โหลดมาลงใหม่ไหม รึงยัง

ถ้าจะให้เป็นเพื่อนแก้ปัญหาก็ตอบคำถามผมมานะครับ รับฟังและจะพยายามช่วยท่านครับ

Quote Originally Posted by PiTo View Post
    ผมก็ไม่ได้เก่งมากหรอกครับ เคยใช้ 2 core intel แต่จะใช้ช่วยคิดนะครับ
    1. ผมอยากรู้ว่าตอนแรกใช้Windows ตัวไหนแล้วตอนนี้ใช้ตัวใหนอยู่ครับท่าน
    2. ตอนลงWindows ได้set BIOS ใหม่รึเปล่าท่าน
    3. เช็ค BIOS ของเมนบอร์ดดูว่ามัน Enable รึยัง (ไม่แน่ใจว่าM/Bท่านมีให้เลือกรึเปล่า)
    4. ภาพที่ทานส่งมาให้ดู มันเป็น Driver ของ Windows รึป่าว ได้โหลดมาลงใหม่ไหม รึงยัง

ถ้าจะให้เป็นเพื่อนแก้ปัญหาก็ตอบคำถามผมมานะครับ รับฟังและจะพยายามช่วยท่านครับ
    1.ใช้ XP SP2 ของ SoKoolZ ตัว sKzXPJune07 มาตลอดเลยครับ
    2-3. ไม่แน่ใจครับหลังจากตอบคำถามนี้ผมจะลองเข้าไปดูครับ
    4.ผมโหลดมาลงใหม่เรียบร้อยแล้วครับ ถ้าเป็น driver ของ วินโดส์ มันจะมีแค่ Professor อย่างเดียวครับ

ขอบคุณที่ช่วยผมแก้ปัญหานะครับ

Quote Originally Posted by PiTo View Post
    ผมลองทำตามแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้ผล
    รูป รูป
    Last edited by omegaohm; 12 Apr 2008 at 00:35:09.

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

แล้วจำเป็นต้องลงหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Update bios

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ผมว่าเป็นที่น่าจะเป็นที่ BIOS ลองแฟลชเวอร์ชั่นใหม่ดูครับ

ผมว่าอัพเดท bios ดูนะครับ

Bookmarks

Bookmarks