overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ท่านเซียนทั้งหลายช่วยด้วยครับ

OverclockZone Member

Default ท่านเซียนทั้งหลายช่วยด้วยครับ

ผมซื้ออุปกรณ์ใหม่ยกชุดมาเลยครับ E4500,P5K,XFX8800GT,SUPPLY Gview 400 W,HDD Seagate 250 G SATA,RAM KINGSTON 2G/667 ครับ แต่เคสเป็นของเดิม Gview รุ่นที่มีหน้าจอวัดอุณหภูมิด้านหน้าอ่ะครับ
    เล่นแค่วินด์แอมป์กับเข้าเว็บธรรมดาอยู่ดีๆก็ค้างอ่ะครับแฮงค์เลยแต่ไม่ขึ้นบลูสกรีนนะครับ เปลี่ยนWinหลายตัวแล้ว เทสทุกอปกรณ์แล้วมีใครพอจะรู้บ้างว่าเป็นที่อะไรครับ บอร์ดก็ลองเปลี่ยนตัวใหม่แล้วการ์ดจอก็เปลี่ยนจาก ASUS8600GT มาแล้ว ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ ซัพพาย เลยเปลี่ยนเป็นวัตต์เต็มลองเอา 500W มาใส่ก็อาการเดียวกันครับ เลยเปลี่ยน 400W เหมือนเดิม งงมากเลยครับ แรมก็เปลี่ยนตัวใหม่แล้วพูดง่ายๆเลยครับเหลือแต่เคสเท่านั้นที่เป็นของเดิม ซึ่งก่อนหน้านี้เคสตัวนี้ผมก็ใช้กับ Sampron มานะครับก็ปกติดี ผู้รู้ช่วยผมด้วยนะครับเครียดมากๆ

Help Me! Please

ไม่มีใครเลยหรอครับ ช่วยด้วยค้าบบบบบ

น่าจะซื้อ Power Supply ดีๆ วัตต์เต็มๆนะครับ

ตอนแรกผมใส่แค่รุ่น 8500GT แล้วก็เปลี่ยนเป็น 8600GT ส่วน 8800GT เพิ่งเปลี่ยนมาวันนี้ครับ แล้ว Power Supply Gview 400 W มันไม่ใช่วัตต์เต็มหรอครับร้านเค้าว่าตัวนี้วัตต์เต็มอ่ะครับ

................

OverclockZone Member ninjanorn's Avatar

ถ้ายกไปที่ร้านซ่อมคอมพ์ เค้าจะแนะนำให้คุณเปลี่ยน Power Supply นะครับ...

ก็ตอนแรกที่ผมใช้ 8500GT กับ 8600GT ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น 8800GT แรกสุดเลยร้านเค้าบอกให้ผมเปลี่ยน PSU เป็น 400W เค้าว่าพอนะ เพราะทีแรกเลยผมใช้แค่บอร์ด M3A กับ X2 4400+ ครับ แต่พอแก้ไม่หายเลยตัดสินใจยกเครื่องใหม่หมดเลย ยอมนอกใจ AMD เปลี่ยน E4500 คู่ P5K ครับอาการค้างก็ยังอยู่ครับ ผมเจออาการนี้ตั้งแต่ตอนยังไมยกเครื่องแล้วอ่ะครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ

*_*

OverclockZone Member crazyass's Avatar

เรื่องความร้อนหรือป่าวคับ ลองดูดีๆคับใส่ซิ้งcpuไม่แน่น การ์ดจอร้อนไป ช่วงนี้หน้าร้อนคับ เอาใจช่วยคับผม
    ถ้าไม่o/cก็ลองดูที่ผมว่ามาน่ะคับ แต่ถ้าo/cก็อีกเรื่อง

ครับผมไม่ได้ O/C อบากทำอยู่ครับแต่ว่ามือใหม่อยู่ครับ ถ้ามีไรแนะนำก็แนะนำได้นะครับ

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

น่าจะเป็นที่ Power Supply คับ โดนร้านหลอกแล้ว ตั้วนั้นมันวัตต์ไม่เต็ม
    ขอย้ำ Power Supply Gview ไม่ใช่วัตต์เต็ม น่าจะเอา 8800GT ไม่อยู่
    ให้ลองไปหา power supply ซัก 400W-460W วัตต์แท้
    ดูแถวๆยี่ห้อ CoolerMaster Enermax Silverstone Tagan Thermaltake Enhance
    ถึงยี่ห้อพวกนี้แพงหน่อย แต่จ่ายไฟเสถียร และเพื่อความปลอดภัยของเครื่องด้วย

แนะนำ
    Enermax 460W dualFAN ---- 2400.- รุ่นยอดนิยมในการจัดเสปค มีพัดลมคู่
    Silverstone 500W ---------- 2300.- มีวัตต์ max สูงสุด (500W) ในราคาระดับนี้
    Enhance 400W ------------ 1850.- ยี่ห้อที่ได้ชื่อว่าจ่ายไฟเสถียรมากๆ ราคาถูกสุด
    Thermaltake TR 420W ----- 2450.- อีกรุ่นที่จ่ายไฟเสถียร วัตต์ max 420W

Quote Originally Posted by ZatanBoy View Post
    น่าจะเป็นที่ Power Supply คับ โดนร้านหลอกแล้ว ตั้วนั้นมันวัตต์ไม่เต็ม
    ขอย้ำ Power Supply Gview ไม่ใช่วัตต์เต็ม น่าจะเอา 8800GT ไม่อยู่
    ให้ลองไปหา power supply ซัก 400W-460W วัตต์แท้
    ดูแถวๆยี่ห้อ CoolerMaster Enermax Silverstone Tagan Thermaltake Enhance
    ถึงยี่ห้อพวกนี้แพงหน่อย แต่จ่ายไฟเสถียร และเพื่อความปลอดภัยของเครื่องด้วย

แนะนำ
    Enermax 460W dualFAN ---- 2400.- รุ่นยอดนิยมในการจัดเสปค มีพัดลมคู่
    Silverstone 500W ---------- 2300.- มีวัตต์ max สูงสุด (500W) ในราคาระดับนี้
    Enhance 400W ------------ 1850.- ยี่ห้อที่ได้ชื่อว่าจ่ายไฟเสถียรมากๆ ราคาถูกสุด
    Thermaltake TR 420W ----- 2450.- อีกรุ่นที่จ่ายไฟเสถียร วัตต์ max 420W
    ขอบคุณมากๆเลยนะครับสำหรับคำแนะนำแต่ตอนนี้ผมเอาแบบ 500W ของ Gview มาลองดูอยู่ครับถ้ามันยังค้างอยู่ผมจะไปหายี่ห้อที่ท่านแนะนำนะครับ เมื่อคืนนี้ผมลองเล่นไป 3-4 ชั่วโมงมันก็ยังไม่ค้างเลยนะครับ ยังไงเอาใจช่วยผมด้วยนะครับ วันนี้จาลองเล่นนานๆเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีนะครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

Gviewมันไม่เต็ม

วิธีเช็ควัตต์เต็มหรือไม่เต็มนี่เราเช็คตรงไหนได้บ้างครับ

OverclockZone Member benzarang's Avatar

500ของจีวิว จะถึง250ของวัตแท้มั้ยเนี้ย

Quote Originally Posted by benzarang View Post
    500ของจีวิว จะถึง250ของวัตแท้มั้ยเนี้ย

อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ผมก็อยากรู้นะเพราะทางร้านยืนยันว่าวัตต์เต็มเค้าว่ากำลังออกมาทำตลาดอ่ะครับ ผมอยาสกรู้วิธีเช็คอ่ะครับช่วยทีครับ

OverclockZone Member r7206's Avatar

ผมว่าจอฟ้ากับไฟไม่พอนี่ มันจะไม่ค่อยสัมพันธ์กันนะครับ ลองเชคแรมดูก่อนไหม

Quote Originally Posted by r7206 View Post
    ผมว่าจอฟ้ากับไฟไม่พอนี่ มันจะไม่ค่อยสัมพันธ์กันนะครับ ลองเชคแรมดูก่อนไหม
    เอ่อไม่ทราบว่าเข้าใจอะไรผิดรึป่าวครับ ผมบอกว่า "เล่นแค่วินด์แอมป์กับเข้าเว็บธรรมดาอยู่ดีๆก็ค้างอ่ะครับแฮงค์เลยแต่ไม่ขึ้นบลูสกรีนนะครับ" อ่ะครับ

OverclockZone Member r7206's Avatar

อ่อ ประมาณนั้นแหละครับ ปกติแล้วอาการไฟไม่พอที่ผมเจอบ่อยๆ จะเป็นดับกลางอากาศเลยครับ ไม่ค่อยเจอว่าค้าง หรือขึ้นจอฟ้า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks