Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการต่อexternal harddiskคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการต่อexternal harddiskคับ

สงสัยว่าถ้าผมซื้อHDแบบ3.5"มา แล้วอยากต่อเปนexternalโดยใช้USBเสียบอะคับ

มันมีวิธียังไงครับ แล้วต้องเสียบไฟเพิ่มหรือปล่าว หรือแค่ใช้ไฟจากUSBก็พอแล้ว

ขอละเอียดหน่อยก้ดีนะครับ มะค่อยเป็น

ขอบคุณมากครับ

ต้องเสียบไฟเพิ่มคับ มันมีหม้อแปลงมาให้

Comment

เริ่มแรกนะครับ คุณต้องไปซื้อ "กล่อง" หรือ "external box" มาก่อนนะครับ มีขายตามร้านขายคอม ดูวัสดุดีๆหน่อย ในกล่องมันจะมีการ์ดสำหรับแปลงหัวอยู่(ก่อนซื้อกล่องมาดูด้วยนะครับว่าHDDคุณหัวเสียบเป็นแบบไหน SATA หรือ IDE แล้วก็เลือกซื้อกล่องที่แปลงหัวตามHDDคุณ IDEก็ซื้อกล่องแบบIDEแปลงเป็นUSB ถ้าหัวเป็นSATAก็ซื้อแบบSATAแปลงเป็นUSB ซื้อผิดมาเสียบไม่เข้าครับ แล้วดูด้วยว่าเป็นUSB2.0 ของห่วยๆบางอันเป็นUSB1.1 นะครับ) คุณก็เปิดกล่องออกมา เอาตัวการ์ด(ส่วนใหญ่จะติดอยู่กับฝาด้านใดด้านหนึ่ง)เสียบเข้าไปที่ตรูดHDDของคุณ ทั้งสายข้อมูลและสายไฟ(อย่าลืมเซ็ตจั้มเปอร์ให้เป็นตัวลูกก่อนนะครับ) จากนั้นคุณก็ใส่มันเข้าไปในกล่อง ปิดฝาให้เรียบร้อย เวลาใช้งานก็เสียบสายไฟที่ให้มากับกล่องเสียบเข้ากับปลั๊กบ้าน แล้วก็เสียบสายUSBเข้าเครื่องเลย พร้อมใช้งานครับ

หรืออีกวิธีหนึ่งคือคุณซื้อแต่การ์ดแปลงหัวมา ก็ซื้อมาให้ตรงหัวแล้วเอาเสียบอย่างที่ผมว่า ถ้ามีสายไฟมาให้ก็เอาสายไฟไปเสียบกับปลั๊กบ้าน ถ้าแบบไม่มีก็เอาสายไฟในเครื่องเสียบครับ (ผมเคยเห็นขายอยู่แต่ไม่รู้ว่าแบบการ์ดอย่างเดียวมีสายไฟให้หรือเปล่าครับ)

คงละเอียดพอนะครับ มีอะไรสงสัยถามเลยนะครับ

Comment

ขออนุญาตถามแทรกนะครับ

ถ้า HDD ที่ขายแบบติดมากับบ๊อกซ์เลยกับที่เราซื้อบ๊อกซ์มาใส่เอง อันไหนราคาคุ้มกว่า ในขณะที่ขนาดเท่ากันนะครับ

ขอบคุณมาก และต้องขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

Comment

ตอบ REP4
          คือ box ที่ขายมันจะมีแบบของBrand เช่น WD Passport, Seagate Agent ไรงี้ครับ
          ก็บางรุ่นก็จะมี interface การเชื่อมต่อที่แตกต่างกัน เช่น USB2.0 FW400 FW800 E-SATA
          ซึ่งถ้ามีครบก็แพงหน่อยครับ
          แต่ที่ผมใช้อยู่เป็นแบบ ซื้อ HDD มาเอง แล้วซื้อBox มาใส่ครับ BOX ที่ซื้อมาใช้่ของ Agestar มีครบทุกอย่างเลย
          ใช้ได้ทั้ง IDEและSATA ด้วย แต่ราคาbox ก็แพงหน่อยครับ 1700 แหนะ

แต่ถ้าซื้อแบบทำสำเร็จของbrand ก้่น่าจะถูกกว่า แต่ข้อเสียคือ อาจจะupgrade HDD ภายใน ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by thefaith View Post
            ตอบ REP4
            คือ box ที่ขายมันจะมีแบบของBrand เช่น WD Passport, Seagate Agent ไรงี้ครับ
            ก็บางรุ่นก็จะมี interface การเชื่อมต่อที่แตกต่างกัน เช่น USB2.0 FW400 FW800 E-SATA
            ซึ่งถ้ามีครบก็แพงหน่อยครับ
            แต่ที่ผมใช้อยู่เป็นแบบ ซื้อ HDD มาเอง แล้วซื้อBox มาใส่ครับ BOX ที่ซื้อมาใช้่ของ Agestar มีครบทุกอย่างเลย
            ใช้ได้ทั้ง IDEและSATA ด้วย แต่ราคาbox ก็แพงหน่อยครับ 1700 แหนะ

แต่ถ้าซื้อแบบทำสำเร็จของbrand ก้่น่าจะถูกกว่า แต่ข้อเสียคือ อาจจะupgrade HDD ภายใน ไม่ได้ครับ
            ขอบคุณมากครับ เคลียร์ เข้าใจแล้วครับท่าน

Comment

เป็นผมผมซื้อแยกอะ ถอดจั้มกับเมนบอดได้ ไม่หมดประกัน ราคาพอกัน

Comment

ผมชอบแบบ HDD Notebook + box มากกว่านะ

มันไม่ต้องพกหม้อแปลงไปเสีบยไฟเพิ่ม

แต่ความจุมันจะน้อยและมีปัญหาเรื่องไฟเลี้ยงไม่ค่อยจะพอด้วยสำหรับบอร์ดบางรุ่น

Comment

Working...
                X