Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิลิโคนช่วยลดร้อนได้จริงหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซิลิโคนช่วยลดร้อนได้จริงหรอคับ

ผมเห็นซิลิโคนเป็นหลอด อยากถามว่ามันช่วยได้จริงหรอเเละใช้ยังไงไม่รู้จริงๆครับ

จิงแท้อแน่นอนครับ หยอดไปเทาเม็ดถั่วดพอครับ

Comment

จริง
      ทากับไม่ทาเห็นผลแน่นๆ หลอดละ 20฿ ยังมีผลเลย
      ช่วยลดช่องว่างมวลอากาศ ถ่ายเทความร้อนจากเหล็กสู่เหล็ก (CPU กับ ซิงค์ CPU)
      ดีกว่าเหล็กชนเหล็ก

Comment

มีผลครับ ผมใช้ mx-2 ลดไปได้พอสมควรเลย

Comment

จริงซิครับ
          เพียงแต่ว่ามันไม่ได้ช่วยลดความร้อน แต่มันช่วยทำให้การถ่ายเทความร้อนจาก CPU หรือ Chipset ต่าง ๆ ไปสู่ Heat Zink ได้ดีขึ้น ก็เลยทำให้ความร้อนสะสมใน CPU หรือ chipset นั้นลดลงไป ทำให้รู้สึกว่ามันช่วยลดความร้อนนั่นเอง
          แต่การลดความร้อนได้มากน้อยเพียงใด จะขึ้นกับความสามารถหรือประสิทธิภาพของตัว Heat Zink ที่นำมาใช้ ไม่ได้ขึ้นกับตัวซิลิโคนนี้โดยตรงนะครับ
          ที่สำคัญอีกอย่างคือการทาซิลิโคนให้เหมาะสม ไม่อย่างนั้นอาจจะทำให้ลดประสิทธิภาพลงไปได้มาก โดยจะดูได้จากคู่มือของผู้ผลิต แต่ส่วนมากจะหยอดไว้ตรงกลางเท่าเม็ดถั่วก็เพียงพอแล้วครับ ซึ่งเรื่องการทานี้มีความสำคัญอย่างมากยิ่งกว่าการใช้ซิลิโคนธรรมดา หรือมียี่ห้อซะอีกครับ

ลองดูตามนี้เป็นตัวอย่างได้ครับ http://www.circuitremix.com/index.ph...124&page=0%2C3

Comment

จริงแท้แน่นอนครับ
            หลอด 20 ยังเห็นผลเลย

Comment

คำยืนยันเยอะจริงๆเลย อิอิ

Comment

จริงจริ้ง

Comment

อยู่แถวบางกะปิแวะมาซื้อที่ร้านผมได้นะครับ มี MX-2 ขายครับ

รายละเอียดร้านกดดูที่ลายเซ็นได้เลยครับ

Comment

ขึ้นซ้ำซะงั้น

Comment

Originally posted by duen07 View Post
                      จริงซิครับ
                      เพียงแต่ว่ามันไม่ได้ช่วยลดความร้อน แต่มันช่วยทำให้การถ่ายเทความร้อนจาก CPU หรือ Chipset ต่าง ๆ ไปสู่ Heat Zink ได้ดีขึ้น ก็เลยทำให้ความร้อนสะสมใน CPU หรือ chipset นั้นลดลงไป ทำให้รู้สึกว่ามันช่วยลดความร้อนนั่นเอง
                      แต่การลดความร้อนได้มากน้อยเพียงใด จะขึ้นกับความสามารถหรือประสิทธิภาพของตัว Heat Zink ที่นำมาใช้ ไม่ได้ขึ้นกับตัวซิลิโคนนี้โดยตรงนะครับ
                      ที่สำคัญอีกอย่างคือการทาซิลิโคนให้เหมาะสม ไม่อย่างนั้นอาจจะทำให้ลดประสิทธิภาพลงไปได้มาก โดยจะดูได้จากคู่มือของผู้ผลิต แต่ส่วนมากจะหยอดไว้ตรงกลางเท่าเม็ดถั่วก็เพียงพอแล้วครับ ซึ่งเรื่องการทานี้มีความสำคัญอย่างมากยิ่งกว่าการใช้ซิลิโคนธรรมดา หรือมียี่ห้อซะอีกครับ

ลองดูตามนี้เป็นตัวอย่างได้ครับ http://www.circuitremix.com/index.ph...124&page=0%2C3
                      ตามท่านนี้เลยครับผม

Comment

ถ้าเปนซิลิโคนแบบป้าย ทาไงอา แบบมีแปรง เหมือนที่ทาเล็บอ่า?

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
                          ถ้าเปนซิลิโคนแบบป้าย ทาไงอา แบบมีแปรง เหมือนที่ทาเล็บอ่า?
                          ตัวนี้หรือเปล่าครับ ZM-STG1 ดูตามรูปแล้วกันครับ

ดูเพิ่มเติมได้ที่ http://www.zalman.com/ENG/product/Pr...ad.asp?Idx=221

Comment

ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
                            X