Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัด NB ให้หน่อยค่ะ งบ 35k-40k เอาไว้ทำ 3D/CAD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัด NB ให้หน่อยค่ะ งบ 35k-40k เอาไว้ทำ 3D/CAD

จัด NB ให้หน่อยค่ะ งบ 35k-40k เอาไว้ทำ 3D/CAD

เอาประมาณรุ่นไหนดีอ่ะคะ แบบว่าไม่เคยใช้มาก่อน ทำงาน 3D ภาพนิ่งอ่ะคะ ไม่เอา /Acer นะคะ

ซื้อ Desktop เถอะครับ

จริงๆนะ

Comment

ถูกต้องคับ ตามท่านพีคุงเยย เพราะว่าโน๊ตบุ๊กที่ทำงาน 3D แจ๋มๆ ๆในราคาประมาณนี้ลำบากคับ ^^ อาจได้แค่พอถูไถไปได้ ^^

Comment

เจอโน๊ตบุ๊คเปิดตัวงาน MAYA และ 3Dmax โคตรเทพ การจอควอโดว์ รัน 3โปรแกรม สุดตรีน แต่เป็นของ Hp ไม่น่ามีขายในไทย แต่คิดว่าคงหลายแสนอยู่ แต่สุดยอดมาก เครื่องพีซีเทพๆ ยังหนาว

Comment

ราคา 140000 มังคับตัวนั้น ตัวจอ 17นิ้วนะ รู้สึก

ปล. วันก่อนเจอคนขาย Dell ตัว Ws 110000 มือสองนะ การ์ดเทพ 512 ^ ^

Comment

Originally posted by 3DS View Post

เอาประมาณรุ่นไหนดีอ่ะคะ แบบว่าไม่เคยใช้มาก่อน ทำงาน 3D ภาพนิ่งอ่ะคะ ไม่เอา /Acer นะคะ
            ครับ เอานะ ครับ จิงๆแล้ว MAYA หรือจะเป้น3D max อะงับ มันรันได้บนโนตบุคอยู่แล้วครับ เพราะมันจะกินแต่ CPU และRAM ไม่ได้เอากาดร์จอเป็นหลัก ครับ แต่ปัญหาที่ว่า แล้วทำไมต้อง ควอด้าละ คำตอบคือ ในส่วนของการ์จอนั้น จะมีผล ตอน เรนเดอร์งานเท่านั้นครับ -*- เพราะการเรนเดอร์นั้น ไม่ได้ ใช้แค่CPUและRam เท่านั้น -*-

สรุปครับ ถ้าเอามาทำ โนตบุค แรมสัก1GB พอไหว แต่แนะ 2Gb ขึ้น แต่ถ้าจะเรนเดอร์งานหนักๆ ไม่แนะนำครับ เพราะปัญหาความร้อนที่เกิดขึ้น และ เวลาเรนเดอร์รวมมันต้องใช้การด์จอ ก็เลยทำให้ ไม่ดีเท่าที่ควร หรืออาจจะนาน เปง วันๆ หรือเดอืนๆเลย-*-

**ปล ขนาดPC ผม ยังต้องแบ่งเรนเดอร์เลย ถ้าเครื่องเดียว เปงปีครับ-*-เวลาที่มันบอกงะ- -

Comment

Originally posted by Fantacy_oam View Post
              ครับ เอานะ ครับ จิงๆแล้ว MAYA หรือจะเป้น3D max อะงับ มันรันได้บนโนตบุคอยู่แล้วครับ เพราะมันจะกินแต่ CPU และRAM ไม่ได้เอากาดร์จอเป็นหลัก ครับ แต่ปัญหาที่ว่า แล้วทำไมต้อง ควอด้าละ คำตอบคือ ในส่วนของการ์จอนั้น จะมีผล ตอน เรนเดอร์งานเท่านั้นครับ -*- เพราะการเรนเดอร์นั้น ไม่ได้ ใช้แค่CPUและRam เท่านั้น -*-

สรุปครับ ถ้าเอามาทำ โนตบุค แรมสัก1GB พอไหว แต่แนะ 2Gb ขึ้น แต่ถ้าจะเรนเดอร์งานหนักๆ ไม่แนะนำครับ เพราะปัญหาความร้อนที่เกิดขึ้น และ เวลาเรนเดอร์รวมมันต้องใช้การด์จอ ก็เลยทำให้ ไม่ดีเท่าที่ควร หรืออาจจะนาน เปง วันๆ หรือเดอืนๆเลย-*-

**ปล ขนาดPC ผม ยังต้องแบ่งเรนเดอร์เลย ถ้าเครื่องเดียว เปงปีครับ-*-เวลาที่มันบอกงะ- -
              ตามนั้นครับ ผมทำ maya อยู่ไม่เกี่ยวกับเครื่องตอนทำมากนักจะหนกัก็ตรงแรนเดอร์
              ทำในโน๊ตบุ๊ค แล้วไปแรดเดอร์เครื่อง PC ก็ได้ครับ ตอนทำไม่กินสเปคมาก เคยใช้เครื่องแรม 256 ทำมายาทำได้ครับ แต่เรนเดอร์นานจิงๆ
              Last edited by MoujahedinX; 11 Dec 2006, 09:54:55.

Comment

ลองดูในนี้ วิธีดูสเปค ที่พอใช้งานได้

http://www.solidworksthai.com/board/...y;threadid=718

เลือกตามนี้ ถึงมันไ่ม่เทพ

ความแรงมันอยู่ที่เราว่า เราเจ็งแค่ไหน งานพวกนี้มันมีวิธีทีเลี่ยงอยู่ไม่ให้มัน อืด

Comment

ก็ถ้า หากว่าเอา Acer ก็พอซื้อได้นะ แต่ๆๆ พี่จะเรนเดอร์ด้วยไหม ถ้าไม่ก็ อารายก็ได้เซพไปและเรนเดอร์เอาทีหลัง แต่ถ้าหากเรนเดอร์ด้วย เลิกเลยครับ ตามที่พวกพี่ๆเขาตอบไปแย้วเหอะๆ

Comment

Working...
                  X