Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครว่า ส.ค.บ. เป็นแค่เสือกระดาษ ไม่จริงอย่าไปเชื่อ ฮิๆ ของเค้าดีจริงนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครว่า ส.ค.บ. เป็นแค่เสือกระดาษ ไม่จริงอย่าไปเชื่อ ฮิๆ ของเค้าดีจริงนะ

จากที่ผมโพสข้อความใว้ในกระทู้นี้ เhttp://forums.overclockzone.com/foru...ht=dcom&page=2
    กี่ยวกับร้าน speedcomputer

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันที่ 17-2-51 ผมได้ไปซื้อ lcd acer 22 จากร้าน speedcomputer ซื้อมายังไม่ถึง5วันเลย เจอDead Pixel 1 จุด เอาไปเปลี่ยนไม่ยอมให้เปลี่ยน ทางร้าน speedcomputer ก็ยกข้ออ้างต่างๆนาๆ มาให้ฟังว่าเปลี่ยนไม่ได้ ไม่ให้เปลี่ยน แล้วให้ผมลองไปคุยกับทาง acer ก่อนหน้านั้น วั้นที่ 9-2-51 ผมก็เพิ่งซื้อ lcd 19 นิ้ว ที่ร้านนี้ไปตัวแต่ไม่มีปัญหาอะไร ย้อนไปประมาณต้นปีที่แล้วผมก็ซื้อ lcd 19 นิ้ว กับ โน๊ตบุ๊ค ร้านนี้ไป นึกแล้วเสียความรู้สึก ผมก็พยายามบอกกับทางร้านว่า ผมเป็นลูกค้าประจำนะเคยซื้อของมาหลายอย่างแล้วทางร้านก็ไม่ยอมให้เปลี่ยน มันไม่เอาลูกค้าเลย ผมเลยแกล้งพูดว่าถ้าไม่ให้เปลี่ยนผมจะฟ้อง ส.ค.บ. ทางร้านบอกกับผมว่าก็แล้วแต่คุณ ทีแรกผมก็แกล้งพูดไปงั้น แต่ฟังน้ำเสียงกับสีหน้าพนักงานที่ตอบผม ทำให้ผมต้องฟ้อง ส.ค.บ. จริงๆ
    ออกจากร้านมาผมเลยลงไปที่ศูนย์ acer ในใจก็รู้ว่าทางศูนย์ไม่เปลี่ยนให้แน่ๆ เพราะเงื่อนไขคือต้อง 4 จุด ขึ้นไป สรุปคุยกับทาง acer ก็ไม่ได้ ทาง acer บอกกับผมว่าให้ไปคุยกับทาง speedcomputer ใหม่ แต่ผมกลับบ้านเลย

กลับมาบ้านผมเปิดเว็บ ส.ค.บ. โหลดใบร้องเรียนมาเขียนรายละเอียด ถ่ายสำเนาใบเสร็จ ถ่ายรูปจอ lcd รุ่งเช้าอีกวันก็ส่งจดหมายไปที่ ส.ค.บ. แล้วก็รอ รอจนคิดว่าเรื่องคงเงียบ และแล้ววันที่ 2-4-51 ผมก็ได้รับโทรศัพท์ จากทาง ส.ค.บ. ว่าตอนนี้ ทาง ส.ค.บ. ได้โทรไปที่ร้านspeedcomputer แล้วเพื่อใกล้เกลี่ยให้ทางร้านยอมเปลี่ยนจอให้ พี่ที่ สคบ นิสัยดีมาก บอกให้ผมรอรับโทรศัพท์กับทาง speedcomputer พี่เค้ายังแนะนำว่าให้เรายืนยันกับทาง speedcomputer ว่าเราต้องการตัวใหม่
    พี่ยังบอกอีกว่าให้ผมใจเย็นๆเวลาคุยกับทาง speedcomputer เพราะว่าพนักงานนิสัยเลวมากพี่ยังเถียงมันไม่ทันเลย พี่ สคบ บอกว่าถ้า speedcomputer โทรมาหรือไม่ไโทรให้โทรมาบอกเพราะว่าถ้าไม่โทรมาเจรจาเปลี่ยนจอให้กับลูกค้า ทางพี่ สคบ จะนัด ทางร้าน speedcomputer และ บริษัท acer แล้วก็ผม มาเจรจาที่ สคบ เพราะ สคบ ส่งหนังสือ ไปให้แล้วทั้ง2ที่ สรุป speedcomputer มันก็ไม่โทรมา ทั้งๆที่ทาง สคบ ก็ให้เบอร์ติดต่อผมไปแล้ว
    ผมเลยโทรไปแจ้งกับทาง สคบ ว่าร้านspeedcomputer ไม่ได้โทรมา พี่ สคบ เลยนัดผมไปที่ สคบ ทำเนียบรัฐบาล วันรุ่งขึ้นตอน 10.30 ตอนเช้าเลยเดินทางไป ขับมอเตอร์ไซค์ไประหว่างทางโดนตำรวจจับอีก ข้อหาหน้ากากหมวกกันน็อคไม่ใส งงมันบังคับใช้แล้วเหรอ เลยโดนไป100บ. พอไปถึง สคบ ก็ไม่เห็น ทางspeedcomputer กับ ทาง acer มา พี่เค้าเลยให้นั้งรอ รอสักพักพี่เค้าก็โทรตาม ทางspeedcomputer กับ acer พี่เค้าโทรไปหาทาง speedcomputer ก่อนเท่าที่ผมฟังพี่เค้าคุยคือมันไม่ยอมมา พี่เค้าเลยบอกว่าคุณต้องมาไม่มาไม่ได้เพราะคุณได้รับหมายจากเราแล้วเซ็นรับแล้วด้วยถ้าคุณไม่มาคุณก็ต้องเปลี่ยนสิ้นค้าให้กับลูกค้า
    คุณต้องทำอย่างใดอย่างหนึงคือมาที่ สคบ หรือ เปลี่ยนสิ้นค้าใหม่ให้ลูกค้า ถ้าคุณไม่ทำอย่างใดอย่างหนึง ทางเราจะให้ฝ่ายกฎหมายจัดการ แล้วพี่เค้าก็วางโทรศัพท์ พี่เค้าบอกผมว่า ทาง speedcomputer ขอโทรไปคุยกับ acer ก่อน แล้วพี่ สคบ ก็ยกโทรศัพท์โทรหา acer รายต่อไป พอทาง acer รับโทรศัพท์พี่ สคบ ก็ขอสายคุณ หยาง....ผมจำชื่อไม่ได้แต่ที่รู้คือเป็นชาวต่างชาติน่าจะเป็นผู้บริหารมั้ง แต่คุณคนเนี้ยเค้าไม่อยู่พี่เค้าเลยคุยกับเลขา พี่เค้าถามว่าทางคุณจะส่งใครมาเจรจากับลูกค้าเราพลูกค้ามานั้งรออยู่ที่นี้แล้ว ทาง acer เลยขอเบอร์ที่ สคบ แล้วบอกว่าเดียวจะโทรกลับมาว่าจะเอายังไง ผมนั้งรอสักพักทาง acer ก็โทรกลับมาแต่เป็นอีกคนและขอคุยกับผม (พี่acerคนนี้คุยกับผมดีมาก ทราบว่าน่าจะเป็นผู้จัดการศูนย์บริการสาขาพระราม3 ) ประมาณว่าเดียวทางacer จะเปลี่ยนตัวใหม่ให้นะครับไม่ทราบว่าคุณอยู่แถวใหนผมจะได้ให้ไปรับสิ้นค้าที่ศูนย์บริการใกล้ๆ แล้วพี่acer ก็แนะนำว่าสะดวกตรงสาขาพระราม3หรือเปล่าครับ ผมก็เลยบอกว่าสะดวก เพราะใกล้บ้านผมที่สุด ผมจึงเดินทางไปที่พระราม3 ก่อนไปพี่ สคบ บอกกับผมว่าให้ทาง acer รับประกันจุดให้ด้วยใน7วัน ว่าถ้าเกิดมี จุดเสีย1จุดก็ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ให้ ถ้าไม่ทำตามเงือนไขเราเราจะไม่ยุติเรื่อง ระหว่างเดินทางไปทางacer โทรมาหาผม เป็นผู้หญิงน่าจะเป็นเลขาคุณหยาง... ก็โทรมาคุยกับผมประมาณว่าภายใต้แบรนacer เราห่วงใยใส่ใจลูกค้าอย่างนั้นอย่างนี้ผมก็ครับๆๆ ผมเดินทางไปถึงที่acer พอดี lcd รุ่นผมหมดพอดี ทางacer เลยทำเรื่องเบิกให้ผมด่วนภายในวันนั้น แต่ของมาไม่ทันเค้าเลยนัดผมอีกวันจะให้พนักงานไปส่งให้ถึงบ้าน พออีกวันทางacer โทรมาบอกของมาถึงแล้วให้ผมบอกที่อยู่พนักงานจะได้เอาของมาส่งให้ แต่พอดีผมทำธุระอยู่ที่อื่นผมเลยบอกว่าเสร็จธุระแล้วผมจะไปรับเอง เสร็จธุระผมก็ไปรับ และแล้วผมก็ได้เปลี่ยนตัวใหม่

ที่ผมเอามาบอกเล่าเพื่อให้ใครก็ตามที่โดนร้านเลวๆเอาเปรียบอย่าไปยอมมันนะครับ ใบร้องเรียนของ สคบ. สามารถขอได้ที่ 7-ELEVEN ทุกสาขา บางที่อาจจะใช้เวลาหน่อยเพราะที่ สคบ. งานเยอะมากต้องเข้าคิวครับฮิๆ

ผมคงเข็ดกับร้านที่ชื่อspeedcomputer แล้วครับ

ปล. ผมถ่ายรูปที่ สคบ. กับศูนย์ acer มาให้ดูด้วยครับ
    Attached Files

โอ้วววววววววว เยี่ยมมมมมมมมม ไปเลยยยยยยยยยย

Comment

สุดยอด ร้านนี้ผมเลิกเข้าแล้วนะครับ ซื้อสินค้าครั้งเดียวแล้วไม่ซื้ออีกเลยบริการแย่มากๆๆซื้อจอ LCD TV ยี่ห้อ PROVISION รอเป็นชม.สุดท้ายต้องยกเลิกเพราะรอไม่ไหว

Comment

ดีใจด้วยครับ สู้เพื่อสิทธิ์ของผู้บริโภค

Comment

ตอนผมซื้อจอ hp22 นิ้ว ก็ซื้อร้านนี้อ่ะ เดินหาร้านอื่นทั่วละ ไม่ค่อยมี
          ประวัติไม่ดีจริงๆร้านนี้

Comment

เยี่ยม !!!

คนไทยไม่ค่อยพึ่งระบบราชการครับ เพราะคิดว่าชักช้า ยืดยาด ขั้นตอนเยอะ เสียเวลา ได้มาอ่านอันนี้แล้วนี่สิข้าราชการมันต้องอย่างนี้สิ

ปรบมือให้ แปะๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

เยี่ยมครับ

แต่แอบขำ Acer นิดนึง ยังอุตส่าห์มีแอบโฆษณาอีกแน่ะว่า "ภายใต้แบรนacer เราห่วงใยใส่ใจลูกค้าอย่างนั้นอย่างนี้ บลาๆๆๆ"

ก็ถ้าเรื่องไม่เลยเถิดมาถึงขนาดนี้ ภายใต้แบรนacer จะยังห่วงใยใส่ใจลูกค้าอีกไหมหนอ..

Comment

ช่วยขุด กระทู้ดีๆ ^^

Comment

แต่ทาง สคบ.ก็ไม่ได้จัดการอะไรกับร้าน speed ใช่มั้ยครับ หรือว่าได้ดำเนินการยังไงต่อกับทางร้านครับ ช่วยเล่าต่อด้วยครับ ยังคาใจแล้วไอ้ร้านนี้มันอยู่ตรงส่วนไหนครับ จะไปดูมันสักหน่อย acer บริษัทเขาใหญ่เขาไม่ยอมให้เรื่องแน้ทำให้ภาพพจน์เขาเสียหรอก ผมเคยอ่านกระทู้พี่ตั้งนานแล้วแต่ก็หายไปสะนานเลย

Comment

ดีครับ จะได้เป็นกระทู้ตัวอย่าง

Comment

จำชื่อนี้ไว้ ไว้อย่าไปยุ่งเกี่ยวกะมัน speed computer

Comment

เป็นแนวทางให้กับคนที่โดนแบบนี้คับ อย่าไปยอมให้ทางร้านเอาเปรียบคับ
                        ปล.แต่ก็ขอให้คุยกันดีๆก่อนนะคับค่อยใช้ท่าไม้ตายนี้ อิ อิ ^^

Comment

ร้านนี้ ที่มีไอ้ทอมด้วยใช่ป่ะ ในร้านอ่ะ เคยไปซื้อของครั้งนึง รออย่างนาน พูดจาก็สุนัข ไม่รับประทาน

หลังจากนั้นก็ไม่เคยเข้าร้านนี้อีกเลย ฮิ้วววว

Comment

Originally posted by poreking View Post
                            แต่ทาง สคบ.ก็ไม่ได้จัดการอะไรกับร้าน speed ใช่มั้ยครับ หรือว่าได้ดำเนินการยังไงต่อกับทางร้านครับ ช่วยเล่าต่อด้วยครับ ยังคาใจแล้วไอ้ร้านนี้มันอยู่ตรงส่วนไหนครับ จะไปดูมันสักหน่อย acer บริษัทเขาใหญ่เขาไม่ยอมให้เรื่องแน้ทำให้ภาพพจน์เขาเสียหรอก ผมเคยอ่านกระทู้พี่ตั้งนานแล้วแต่ก็หายไปสะนานเลย

พี่ที่ สคบ. เค้าบอกว่าจะส่งเรื่องให้ฝ่ายกฎหมายดำเนินการต่อไป แล้วก็ให้ผมเขียนบันทึกถ้อยคำลงในแบบฟรอมที่สำหรับใช้ในชั้นศาล
                            ให้ผมเขียนมีใจความประมาณว่า ทาง สคบ. ได้นัดมาเจรจากันแล้วแต่ ร้าน speed computer
                            ไม่ได้มาตามที่ สคบ ทำหนังสือเรียกไป ประมาณนี้อะครับ ผมว่าจะโทรไปถามที่ สคบ. อยู่เหมือนกัน

Comment

ไม่อยู่ปากเหวก็ไม่รู้สึก

แต่ยังไงร้านสปีด เรวววววกว่านรก ถึงอยู่ปากเหวก็คงไม่รู้สึกอยู่ดี หึหึ

Comment

Working...
                              X