Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอ lcd แบบ digital หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอ lcd แบบ digital หน่อยครับ

ปัญหามันมีอยู่ว่าผมซื้อจอ lcd samsung 19นิ้ว widescreen มา
    ด้วยความที่ไม่รู้ ในกล่องให้ทั้งสายแบบ D-sub และ DVI มา ผมก็เลยต่อมันซะสองสายเลย
    ก้อไม่ได้เอะใจอะไรใช้งานไปตามปกติ และตลอดที่ใช้งานมันผมก้อคิดว่ามันส่งภาพแบบดิจิตอลอยู่ตลอด
    มาวันนึงก็เอะใจ ทำไมถ้าเป็นดิจิตอลแล้วไมตรูต้องมาปรับออโต้แอสจัสทุกรอบเลยวะ - -
    พอดีไปเจอปุ่มนึงตรงหน้าจอชื่อปุ่ม Source พอกดปุ๊บมันสลับไปอีกหน้า มันขึ้นบอกด้วยว่า Digital แต่หน้าจอนี้มีแต่วอลเปเปอร์หน้าจอ ไอค่อนต่างๆทาร์สบาร์ก้อไม่มี
    และก็กดปุ่ม Sourceอีกรอบกลับมาหน้าAnalogซึ่งในหน้านี้ยังมีไอค่อนและหน้าwindowsครบถ้วน
    ก้อเลย งง เอามากเลยครับ จะทำยังไงให้ภาพ windows ทั้งหมดมาแสดงผลแบบ digital

ผมลองกดปุ่มSourceให้เป็นแบบDigital แล้วถอดสายD-subออก ภาพฝั่งDigitalก็ยังคงแสดงแค่ wallpaper แต่ไอค่อนต่างๆ หน้าwindows มันไม่ตามมาอ่ะครับ งงมากๆ เหมือนกับว่ามันยังอยู่หน้าที่เป็น Analog

ไม่รุ้จะ งง กับคำถามผมหรือเปล่านะคับ

นี่เป็นภาพจากการกด PrtScrn หน้าจอมาครับ มันเซฟมาทั้งสองฝั่งเลย Analogอยู่ซ้ายและDigitalอยู่ขวา มันแสดงผลฝั่งเดียวนะครับ เวลาใช้หน้าจอฝั่ง Analog เวลาเลื่อนเม้าส์ไปทางขวานี่เม้าส์หลุดไปฝั่งDigitalได้ด้วยกว่าจะลากกลับมาฝั่งเดิมได้ T T ผมไม่อยากใช้สองหน้าแบบนี้อยากใช้ Digital อย่างเดียวทำไงดีครับ
    Last edited by comeng; 13 Apr 2008, 05:40:55.

มันเซ็ตให้แสดงผลออก2จออยู่รึเปล่าครับ ลองเซ็ตให้กลับมาแสดงผลจอเดียวดูครับ คลิกขวาแล้วเลือกproperties อ่ะครับ

Comment

ปกติport DVIเป็นแบบPlug&Ready to Playคับ เสียบ/ถอดแล้วเครื่องรับรู้สถานะทันที

สภาพอาการบนจอที่เห็นนั่นคือเครื่องเห็นว่าคุณมีmoniter2ตัว(D-Sub+ DVI) ปกติคนใช้dual moniterก็prt scnก็ออกมาแบบนี้
      แค่ถอดสายD-Subให้เครื่องเหลือเห็นจอเดียวตอนbootแล้วRestartเครื่องก็หายแล้วครับ

Comment

ถอยสาย d-sub ออกครับ

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

Comment

ต่อทีสองสาย...ทำไปได้.....เลือกอันที่ดีที่สุดครับ DVI

Comment

มันเป็น Dual Monitor อยู่หรือป่าวแบบที่คุณ Calidan บอก ลองปรับที่โดรเวอร์ดู เลือกเป็น Single Display แล้วก็ถอดสาย D-sub ออกก่อนด้วยนะ หุหุ เล่นเสียบสองสายซะงั้น

Comment

ถอด D-sub ออก เเล้วรีเครื่องหนึ่งครั้งครับ

Comment

ทำตามที่ทุกคนบอกละครับ ขอบคุณมากมาย
                  ได้ผลตามที่บอกครับ ^^ ฉลาดขึ้นสักทีผม

Comment

Working...
                  X