Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับสาย LAN การเดินสาย และการเข้าหัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับสาย LAN การเดินสาย และการเข้าหัว

เกริ่นก่อน คือเป็นมือใหม่จะต่อ LAN ในบ้านครับ มีแค่ 2 เครื่อง desktop ทั้งคู่
    การใช้งานหลักๆ คือ แชร์เนตและก็ ส่งไฟล์(ใหญ่ๆ) ระหว่างเครื่องครับ
    ศึกษาข้อมูลคร่าวๆ แล้วตอนแรกกะจะทำ wireless แต่ดูแล้วความเร็ว+ราคา ยังไม่ค่อยคุ้ม
    เลยมาลงที่ทำ LAN มีสายแบบธรรมดานี่แหละ

คำถามคือ
    1. ผมต้องไปซื้อ switch แบบที่แบบ 5 ช่อง ต่อจากตัว ADSL modem แล้วค่อยต่อเข้าแต่ละเครื่องใช่มั้ยครับ

2. (อันนี้คำถามหลัก) สาย LAN ถ้าเราไปหาซื้อแบบที่เข้าหัวแล้ว มันจะมีขายแบบยาวๆ (20 m) มั้ยครับ จะต้องเลือกแบบไหนเป็นพิเศษหรือเปล่า

3. ถ้าซื้อสายเปล่ามาเข้าหัวเอง จะต้องมีอุปกรณ์เข้าหัวอะไรพิเศษหรือเปล่า ราคาจะเป็นเป็นอย่างไรบ้าง

รบกวนแค่นี้แหละครับ กะจะทำช่วงสงกรานต์นี้ เผอิญอยู่บ้านว่างๆ

2.ไปร้านคอม บอก น้องๆๆ ซื้อสายแลน 20M เท่าไหร่ 200 คับ จ่ายไปรับมา บอกเขาเข้าหัวให้ด้วย หัวละ 10 บาท - -

Comment

Working...
    X