Announcement

Collapse
No announcement yet.

เดะใหม่ ปรึกษาหน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เดะใหม่ ปรึกษาหน่อยครับผม

เดะใหม่จิงๆ น้า ปรึกษาผู้รู้หน่อยครับผม

อย่างแรกก้ต้องบอก Spec ชิมิ

E2160
    RAM 1Gb/667 *2
    MB - GA - P35-DS3L

หลังจากที่ผมได้ OC นะครับ ตอนนี้ ได้ที่ 3Ghz

แต่ดูไฟตามรูปสิครับ 1.392 เยอะมั้ยอะคับ

ถ้าผมไม่เอาพัดลมเป่า.. เทส OCCT ไม่จะพุ่งไป 80ได้ Everest ประมาณ 70 อะครับ
    ถ้าลดไฟ มันเข้า Window อะครับ อุณหภูมิ มันสูงไปมั้ยคับ ตอนนี้พัดลมจอก็ประมาณ 65 ได้
    เป่าข้างมันอะครับ เห็นบางคนลากได้ 3.4

เพราะอะไรหรอครับ ผมก็ยัง งงๆอยู่ O_o

ถ้าซื้อ Sink ใหม่ราคาประมาณไหน ใช้ตัวไหนดีอะครับ ผมรู้สึกมันร้อนแฮะ อาการก็ร้อน คอมก็ร้อน

ขอบคุณครับ .. .
    Attached Files

ก็เพิมไฟ ลากบัสเพิ่ม ทดแรม เดี๋ยวมันก็ไปเองครับ

Comment

ปกติ Core Voltage เท่าไหร่กันอะครับ

เกี่ยวมั้ยคับ ที่ว่า ถ้าไฟเยอะ อุณหภูมิมันจะสูง +.+

Comment

เกี่ยวแน่อน

Comment

อ้าว แล้วผมจะลากให้ถึง 3.2 3.4 ก็ต้องเปลี่ยน Sink ใหม่แล้ว เพิ่มไฟใช่ปะคับ
          เพราะตอนนี้ไฟก็ 1.392 แล้วแสดงใน CPU-Z
          แต่ผมว่า MB ผมแสดงค่าไฟ ผิดไป 0.04

ดังนั้นตอนผมปรับ Auto ไป
          หลังจากนั้นลองปรับไฟ เป็น 1.392 เข้าวินโด้วไม่ได้
          ผมก้ต้องลองเพิ่มไฟไปทีละนิสใช่มะคับ

เพราะถ้าเพิ่มไฟตอนนี้ จะทำให้อุณหภูมิมันสูงเกินปาย ชิมิๆ
          ผมเข้าใจถูกนะครับ .. .. ..

**เพิ่มเติม เมื่อเช้าผมลองเปลี่ยนไฟ เป็น 1.412
          พอมาเปิดก็แสดงใน CPU เป็น 1.376 ครับผม
          **ปอ ลอ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องทดแรมอะคับ งงๆ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยคับ หาอ่านมะเจอเยย T T"

ขอบคุณครับ
          Last edited by aOffrOzen; 14 Apr 2008, 07:56:17.

Comment

แล้วถ้า Error Code F4 ไม่เกี่ยวกับ OC ใช่มั้ยครับ เกี่ยวกะ Ram ผมชิมิ ผมว่า Flash แล้วมันหายไปรอบแล้วนี่หน่า

** การ Flash Bios เราต้อง OC ใหม่ปะครับ

Comment

oc ใหม่ครับ

Comment

ผมว่า Sink เดิมใช้งานจริงแบบเปิดทิ้งไว้ตลอด24 ชั่วโมง 3.0GHz ไฟไม่เกิน 1.3 กำลังดี

Comment

โอ้ว ไฟ 1.28 เองหรอคับ

ของผมไฟ 1.376

เคยลอง 1.28 แล้วเปิดมะติดงิ

Comment

เพิ่มไฟ กดบัส ทดแรม

Comment

หลังจาก oc ตอนเปิดคอมใหม่ ผมกดเปิดปุ๊ป ปกติมันก็จะเปิดให้เลยใช่ปะคับ

ตอนนี้กดเปิด อีก 1 วิ ดับ ดับเส็ด อีก 2 วิ มันก็เปิดให้เองปกติอะครับ แล้วก็ใช้งานไม่มีปัญหา
                      ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร จะมีผลอะไรมั้ย แล้วแก้ยังไงครับผม

Comment

Originally posted by aOffrOzen View Post
                        หลังจาก oc ตอนเปิดคอมใหม่ ผมกดเปิดปุ๊ป ปกติมันก็จะเปิดให้เลยใช่ปะคับ

ตอนนี้กดเปิด อีก 1 วิ ดับ ดับเส็ด อีก 2 วิ มันก็เปิดให้เองปกติอะครับ แล้วก็ใช้งานไม่มีปัญหา
                        ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร จะมีผลอะไรมั้ย แล้วแก้ยังไงครับผม
                        ปกติ....

Comment

อ๋อ คับ เป็นทุกคนชิมิคับ ขอบคุณคับ

ผม Oc จาก 1.8 เป็น 3.0 ไม่เห็นรู้สึกความแตกต่างเท่าไหร่เลยครับ
                          Last edited by aOffrOzen; 15 Apr 2008, 08:59:03.

Comment

ลองรัน supper pi ครับ จะเร็วกว่าเก่าแน่นอน

Comment

Working...
                            X