Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำโน๊ตบุคสเปคสำหรับencodeวิดีโอ งบไม่เกิน3หมื่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำโน๊ตบุคสเปคสำหรับencodeวิดีโอ งบไม่เกิน3หมื่น

ที่บ้านมีPC2เครื่อง รุ่นเก่าละ

encode หนัง ช้าโครต

เลยคิดอยากอัพPC แต่คิดอีกซื้อโน๊ตบุคเลยดีกว่า

ไม่เคยมีมาก่อน ช่วยแนะนำสเปคไว้สำหรับencodeหนังที

รุ่น ราคา ยี่ห้อ

หรือว่า สเปคประมาณไหน

ในใจอยากได้acerมันสวยดี

ขอบคุณมากครับ

Encode หนังซื้อเป็น PC ประหยัดก่าครับเพราะต้องใช้ CPU ระดับ Quad Core ครับ
    แนะนำเป็น AMD PhenomX4 นะครับเพราะการ Encode หนังต้องใช้แกนสมองมากและที่สำคัญ
    ที่ Phenom Encode หนังได้เก่งก่าฝั่ง Intel เลยก็คือ Socket[LGA] ครับมีผมมากๆต่อการ Encode หนังครับ
    (เป็นคนนึงที่ทำหนังเหมือนกันลองมีทั่ง 2 ฝั่งแล้วส่วนตัวเล่น Intel ครับเพราะทำอะไรได้เยาะก่าแต่เรื่องหนังต้อง
    Phenom เท่านั้นครับ)

Comment

Comment

encode หนัง ลงทุนแบบพอเพียง
        ก้แค่ CPU ตระกูล E ของ intel เร็วกว่า P.4 เยอะครับ
        แค่ E4xxx หรือ E6xxx ก็สบายๆ

ปล.ประมาณที่ผมใช้ E6300 เดิมๆ+DS3+ 1G/667 ddr2
        แปลง vcd to dvd แบบ 7vcd รวม 1dvd
        ใช้เวลา 38-42 นาที
        แต่ถ้า o/c ไปที่ 2.5 G ก็เหลือ 30 นาที

Comment

จะเล่นโน๊ตบุ๊คก็ย่อมได้ แต่ประสิทธิภาพมันก็สู้ Desktop ไม่ได้หรอกความทนทาน ความถึก การซ่อมบำรุง
          คอมตั้งโต๊ะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ถ้าอยากเล่นจริงก็หาพวก T7300 ขึ้นไป ไม่ก็ penryn ที่ออกใหม่ แต่มันยังแพงมาก

Comment

Working...
          X