Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้างเฉพาะตอนเล่นเกมส์ครับช่วยดูให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมค้างเฉพาะตอนเล่นเกมส์ครับช่วยดูให้ทีครับ

สเปกเครื่องครับ
    CPU AMD2 X2Athlon5600
    MAIN ASROCK ALIVENF6P-VSTA
    VGA spark 8800 GT Zero II
    PSU Enermax 460w
    HDD 100G
    RAM ROX DDR2 1G 2 อัน

คือเพิ่งซื้อคอมที่พันทิพย์ได้ไม่ถึงเดือนเลยครับยกเว้น HDD เปิดปกติเล่นวินโดว์ทำงานไม่ค้างครับแต่พอเล่นเกมส์เมื่อไรไม่ว่าจะเกมส์อะไรค้างหมด เกมส์ปุกก้า dota CSO RFonline Flatout ได้ 10 นาทีจะค้างเวลาค้างจะนิ่งไปสัก 2 นาทีละภาพแตกเลยครับ แต่จะเล่นต่อได้สักพักก็จะค้างต้องรีอย่างเดียวแต่ถ้าผมปิดเกมส์ไปละเปิดใหม่ก็เล่นต่อได้อะครับ ตอนแรกคิดว่าเปงที่การ์ดผมใช้ zeroตัวแรกเลยเอาไปเคลมพอดีของหมดต้องรอ 1 อาทิตย์ ได้ตัว II ตัวนี้มารอบแรกเล่นเกมส์ Flatout ได้ 3 ชั่วโมงคิดว่าหายละครับสักพักค้างอีกเหมือนเดิมพอลอง dota ไม่เกิน 10 นาทีครับค้างจอฟ้าเลยครับ เลยเอาการ์ดจอไปเคลมใหม่ได้ II มาอีกทีครับ ละเอาเมนบอร์ดไปเคลมด้วยที่ com7 ได้ตัวใหม่มาตอนแรกคิดว่าคงหายแน่เพราะเคลมทั้งการ์ดและเมนเลยขับรถกลับโคราชกลับมาประกอบละเล่นดู เหมือนเดิมครับค้างไม่เปลี่ยนแปลง ลองเอาแรมถอดออกอันนึงสลับไปสลับมา ละเอาแรมเครื่องเพื่อนมาลองก็เหมือนเดิมครับ ลงไดเวอร์การ์ดจอตัวเก่าตัวใหม่ก็ไม่หาย ลงวินโดว์ไป 2 รอบก็ไม่หายครับ ตอนนี้หมดตังกันเลยทีเดียวครับขับรถไปกลับกุงเทพ-โคราชแต่โชคดีมีแฟนอยู่กุงเทพเลยไม่เสียค่าที่พัก -*- แต่ขับรถไปพันทิพบ่อยๆนี่เหนื่อยมากเลยครับ ตอนนี้หมดเงินกะคอมกะค่ารถไปเยอะต้องรอเมื่อไรจะสิ้นเดือนซะทีฮือๆ

-แต่แปลกนะครับตอนที่รอการ์ดจอตัวแรกได้การ์ดสำรอง ตัวspark 8600gt 256mb มาใช้เล่นFlatout ไป 10 ก่าชั่วโมงรวมเปิดทิ้งไว้ด้วยไม่ค้างครับ-*- ก็เลยสงสัย
    -ถ้าเมนบอร์ดจ่ายไฟไม่ดีจะเป็นไปได้เปล่าครับงง -*-
    ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาดูกระทู้นี้นะครับ
    Attached Files

ผมก็ไม่เก่งเท่าไหร่หรอกนะผมคิดดูนะจะเป็น
    1.การ์ดจอมีปัญหา
    2.PSU ไฟไม่พอ
    3.ใครรู้จริงช่วยตอบพี่เค้าหน่อยเนอะ

ปล.ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ

Comment

มองโลกในแง่ดี ก่อนครับ
      1. ตรวจสอบ WIndows
      2. ตรวจสอบ Driver Card จอ ( จะรวมไปถึง Windows ด้วยถ้าใช้แบบพวกที่ เค้าโมมาให้ แนะนำให้ลงแบบ ไม่มี driver ติดมาเลยสักอัน จะดีที่สุด แล้วหา driver โหลด เอา )

Comment

เป็นอาการปกติของพี่ป้ากครับ จับเคลมโล้ด

Comment

ไฟผมว่าเหลือๆน่ะ

Comment

ไฟน่ะ เหลือๆครับ
            สเปกโดยรวม กินไฟไม่น่าถึง 350w นะ
            นิเนอร์แมค wเต็ม คงไม่มีปัญหา
            ลองดูที่ไดร์เวอร์ก่อนครับ เปลี่ยนหลายๆตัว
            ถ้ายังไม่ดีก็ เครมโลด ลองเซ็คความร้อนด้วยก็ดีนะครับ
            ซิงค์ใหม่ก็อย่าวางใจ กันเหนียวไว้ก่อน จะได้ไม่เสียเที่ยว
            หรือบางที PSU ไกล้ลาโลกรึป่าว -*-
            Last edited by onizika01; 14 Apr 2008, 12:07:07.

Comment

เป็นกะ PSU เหรอครับ-*-เพิ่งซื้อของใหม่เลยอะครับเล่นวินโดว์เป็นวันก็ไม่เป็นไรเลยครับ

ลองการ์ดจอออนบอร์ดดูเล่นเกมส์ทั้งวันก็ไม่เห็นค้าง

ตกลงเปงกะ PSU เหรอครับจะได้เตรียมใจซื้อใหม่ T_T

Comment

Error Code 0x000000EA

ความผิดพลาดนี้มักเกิดขึ้นตอนที่คุณเล่นเกมหรือ ใช้โปรแกรมดูหนังติดต่อกันเป็นเวลานานๆ โดยเฉพาะผู้ใช้การ์ดแสดงผลของ nVIDIA และติด ตั้งไดรเวอร์ Nv4.sys ลงไป จะเกิดปัญหานี้ขึ้น สิ่งที่คุณต้องทำก็คือ ไปที่ Device Manager และดูว่าภายใต้หัวข้อ Display adapters มีรายชื่ออุปกรณ์มากกว่าหนึ่งตัวหรือไม่ถ้ามีให้ลบตัวที่ไม่ได้ใช้ออกไป และให้เข้าไปดาวน์โหลดไดรเวอร์ของชิปดังกล่าวจากเว็บไซต์ nVidia มาติดตั้งใหม่อีกครั้ง

มีคนเคยโพสเกี่ยวกับ ปัญหา Error รหัสพวกนี้แหละ ใน Google ก็มีครับวิธีแก้ลองหาดู

ของผมเคย Error Code 0x0000007E จะขึ้นตอน กดดู Screen Sever กับ Run 3DMark พอ Uninstall แล้วลง Driver ใหม่ก็หายเลยครับ
                Last edited by GOD-HAND; 15 Apr 2008, 01:17:33.

Comment

เอ่............ไดร์เวอร์ น่าจะมีปัญหานะครับลองโหลดจากเวปหลัก ของการ์ด ดู...อาจมีตัวแก้ไขแล้ว

ถ้าไม่ได้ก็เวป หลัก nvidia เลย

Comment

ลองลงไดเวอร์หลายตัวมากเลยครับ 169.21 169.02 169.44 171.23 ยังไม่ได้เลยอะครับ

Comment

ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ HDD ครับ
                      ลองเอาไปใส่เครื่องอื่นแล้วใส่การ์ดทีคิดว่าเป็นปัญหาลงไปด้วย ถ้าเป็นเหมือนเดิมก็ลองเปลี่ยน HDD ครับ
                      สั่ง Scan Disk ด้วยนะครับ

Comment

Working...
                      X