Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อย

คือว่า จอคอม อ่ะมัน เป็นลายๆๆ เป็นเส้นๆๆขึ้นอ่ะ เดียวก็เป้นเดียวก็ หายไม่รู้เป็นไร กันแน่น
    จอรุ่น Samsung Syncmaster 783DF

ผมนึกไม่ออกนะครับว่าเป็นแบบไหน แต่ถ้าเป็นเส้นขึ้นมาแปล๊บๆอย่างที่ผมคิดก็เป็นได้หลายสาเหตุครับ

1.สายVGA/DVIไม่แน่น (หรือสายหักใน)ลองเช็คดูที่หัวทั้ง2ขั้งว่าเสียบดีหรือเปล่าครับ ขันน็อตแน่นหรือเปล่า
    2.ไฟกระตุก บ้านผมเปิดไฟปิดไฟก็มีอาการแว๊บๆเหมือนกันครับ
    3.สัญญาณรบกวน
    4.การ์ดจอเสีย
    5.จอเสีย

ไม่ทราบว่าอาการเป็นแบบไหนอธิบายละเอียดกว่านี้ได้ไหมครับ

Comment

ถ้าเวลาดูหนังเล่นเน็ตไม่เป็น หรือถ้าเป็นหายๆ ก็คงจะเป็นเพราะจอเสื่อม หรือเสีย เพราะมันเป็นcrtน่าจะเก่าพอสมควรแล้วล่ะ ถ้าไม่เป้นตามบรรทัดแรกอ่านต่อ
      ที่บอกเป็นเส้นๆที่คุณบอกมาเป็นตอนเวลาเล่นเกมส์ แล้วภาพเร็วหรือป่าวครับ ถ้าใช่เฉพาะเวลาเล่นเกมส์ แล้วภาพเร็วๆก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะว่า จอมันเป็นcrtค่า response มันน่าจะต่ำนะคับ ผมใช้แอลซีดีที่มีค่า response 5 ยังเป็นเส้นขึ้นมาเวลาอินโทรเข้าเกมส์แล้วภาพเร็วๆเลยครับ

Comment

Originally posted by Apple527 View Post
        ผมนึกไม่ออกนะครับว่าเป็นแบบไหน แต่ถ้าเป็นเส้นขึ้นมาแปล๊บๆอย่างที่ผมคิดก็เป็นได้หลายสาเหตุครับ

1.สายVGA/DVIไม่แน่น (หรือสายหักใน)ลองเช็คดูที่หัวทั้ง2ขั้งว่าเสียบดีหรือเปล่าครับ ขันน็อตแน่นหรือเปล่า
        2.ไฟกระตุก บ้านผมเปิดไฟปิดไฟก็มีอาการแว๊บๆเหมือนกันครับ
        3.สัญญาณรบกวน
        4.การ์ดจอเสีย
        5.จอเสีย

ไม่ทราบว่าอาการเป็นแบบไหนอธิบายละเอียดกว่านี้ได้ไหมครับ

แต่ว่า มัน เดียวก็หายเดียวก็ดี ต้องเคาะมัน อ่ะถึงจะดี ไม่รู้เป้น อะไร จะลองยกไปร้านก่อน เพราะช่วงสงการ ร้านปิดรอหลังสงการ ราคาซ่อมอยู่ที่เท่าไร อ่ะ บอกหน่อย

Comment

ถ้าท่านเคาะแล้วมันหายได้นี่คิดว่าจอจะไปละค๊าบ

Comment

หมายความว่าไง เหรอ

Comment

มันเกียวกับ ทานซิเตอร์ ป่ะ เพราะมันลายครึงไม่ หลายครึง อ่ะ งง อ่ะ

Comment

ยกจอไปให้ร้านรับซ่อมจอดูดีกว่าครับ จอท่านกี่ปีแล้วอ่ะครับ

Comment

จอประมาน 2ปีแล้ว อ่ะ

Comment

Working...
                  X