Announcement

Collapse
No announcement yet.

[n001] การ์ดจอสำหรับ Photoshop, Illustrator, Aliasstudio

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [n001] การ์ดจอสำหรับ Photoshop, Illustrator, Aliasstudio

สวัสดีครับ

ตอนนี้กำลังจัด สเปกคอมใหม่ สำหรับซอฟท์แวร์ข้างต้น
    แต่ไม่รู้จะซื้อ การ์ดจอรุ่นไหนดี ช่วยแนะนำด้วยครับ

สเปคคอมผมมีดังนี้
    1. CPU : Q9450 (เปิดหลายโปรมแกรมพร้อมกัน และ PDF, Training VDO)
    2. MAINBOARD : GA EX38-DQ6 (เพราะ PCIXpress 2.0, eATA*4)
    3. RAM : 8G (4*2G DDR2 -800)of
    4. PSU : 500W
    5. Monitor : DELL 2407 -1920*1200 24inch

เข้าเรื่องการ์ดจอครับ

การใช้งาน
    1. ALIASSTUDIO (2D+3D Product design คล้ายๆ Rhino+CorelPainter )
    2. ILLUSTRATOR (Product, Fashion Design + Illustration, 2D Vector)
    3. PHOTOSHOP
    4. อื่นๆ เช่น CATIA, Acrobat, MS EXCEL
    5. ไม่เล่นเกมส์อื่น นอกจาก Football Manager
    6. อยากลองต่อแบบ Multi - monitor (เคยเห็นในเว็บของAdobe)

ปกติผมทำงานออกแบบที่ออฟฟิสใช้ CATIA เป็นประจำ ได้ใช้ QuadroFX1700 อยู่
    ทำงาน 3D ผมคิดว่า โอเคทีเดียว ก็เลยเล็งรุ่นนี้ไว้ (22000 บาท)
    เพราะว่ามีต้องใช้ CATIA, 3D max ที่บ้านบ้างเหมือนกัน

แต่ว่า ไม่รู้ว่าเอาQuadro มาใช้กับพวก Photoshop, Illustrator แล้วจะเวิร์ครึป่าว!!
    2D Graphic Design ส่วนใหญ่ที่อ่านมาบอกว่า ใช้CPU เป็นหลัก
    ถ้าใช้ Quadro ได้ประสิทธฺภาพเท่า การ์ดจอเล่นเกมธรรมดา ก็ว่าจะถอย 9600GT
    หรือ 8800GT ครับ

สรุป
    Nominee
    1. Quadro FX1700
    2. 9600GT, 8800GT

รบกวนสอบถาม หน่อยคร้าบว่าน่าเล่นการ์ดตัวไหนมากที่สุด
    ถ้ามีตัวอื่นแนะนำ
    ไม่ต้องเกรงใจคับ เช่น Quadro NVS, Matrox , etc. (งบไม่เกิน 20,000)

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ nvidia นะจะบอกให้(ฟามคิดเห็นส่วนตัว)
    จากที่เคยได้ลอง nvidia GF4mx>>>>6600GT>>>>9800GTX
    และ ATI x1650>>>>HD2600xt>>>>x1950Pro>>>>3870 toxic

ถึงตอนนี้จะมาจบที่9800GTX แต่ในใจยังชอบสีสันของตัว ATI อยู่เหมือนเดิมนะครับ(ช่วงนี้เล่นเกมมากกว่า)

แต่ก่อนเล่นกล้อง ใช้โฟโต้ชอปบ่อยๆ ati สีใกล้เคียงมากว่าครับ
    เด๋วนี้แต่งภาพหรือดุหนังที ขัดใจพิกล เหอๆ.........แต่ไม่เปงไรผมเน้นเกมมากกว่า

ถ้าใจรักจริงๆ ก็ FX1700 อ่ะล่ะ....

Comment

อย่าไปใช้ VGA ที่ใช้สำหรับเล่นเกมส์ครับ สี มันจะไม่ได้ตรงมาตรฐาน

ให้ใช้ พวก Quadro FireGL ไม่ถ้า งบสูงพอ ใช้ Apple + Software ของมันจะทำให้ ผลออกมา สีไม่ผิดเพี้ยน จากมาตรฐานครับ

Comment

ก็...ผมว่านะ ใช้ทามงานแบบนี้ก็ต้อง ATI + จอ Isps ม่ายรู้ถูกป่าว

เพราะเครื่อง Mac ใช้แบบนี้มาตลอดแล้วสีก็จะเพี้ยนน้อยที่สุด

น่าจะใช่เนอะ 555+

ส่วนจอ Dell ม่ายแน่ใจว่าใช้ระบบไหนอะ รุ่นคุณอาจจะเปง Isps ก็ได้

Comment

โห

สเปคโหดมากครับ

แต่เพื่อหาเงิน คุคุ

Comment

งืมนั่นล่ะ ผมก้อว่าจาเล่นMac แต่พอดี เอาเล่นเกมไว้ก่อน
            ******กล้อง กองไว้ข้างๆ กีตาร์ เหอๆ(เอาดีไม่ไ้ด้สักกะอย่าง แป่ว)

Comment

Working...
            X